สวัสดีครับผม_จะขอถามเรื่องทำไมลบ File ออกไม่ได้ครับ

veeza's picture
117
1.จากถังขยะ ลบออกไม่ได้มาเป็นเดือนแล้วครับ(ผมส่งรูปประกอบมาด้วยตรับ)
2.Ext.HD ก็ลบไม่ได้เช่นกันครับ ต้อง Format ใหม่เลยหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

AttachmentSize
Trash.png84.02 KB
117
ไม่มีีใครตอบเลยย

หลับ 1 หลับ 1 หลับ 1 หลับ 1

pippo's picture
2469
ลอง

• กด option (alt) + empty trash หรือยังครับ
  • ไฟล์ในนั้นถูก lock ไว้หรือไม่ ต้อง get info ดู
117
ไม่ได้ครับ

มันขึ้นตามรูปครับ

2469
คาดเดานะ

เป็นไฟล์ที่เคยอยู่ใน Ext. HDD และใช้ร่วมกัน Windows แล้วไปลากลง Recycle Bin ใน Widows หรือเปล่าครับ

ลองเข้า Windows ไปตรวจสอบ Recycle Bin ดูครับ ถ้ามีก็ Empty ซะใน Windows ครับ

2469
ถามครับ

• เป็นไฟล์ประเภทไหนครับ แล้วเป็น Classic Applications หรือเปล่าครับ
  • ลองย้ายออกจาก Trash ก่อนแล้ว get info ดู่ที่ไฟล์ หรือ Folder ว่ามี Lock หรือตรวจสอบ Sharing & Permission ว่าเป็นแบบไหน
117
มันไม่ยอมออกครับ

ดึงออกมาได้ มันก็กลับเข้าไปอีก เซ็งเลย
ต้องล้างเครื่องใหม่เลยเปล่าเนี่ย
แป่ววว แป่ววว แป่ววว

minemind's picture
3876
ตอบมั่วๆ

เหมือนเพื่อนจะเคยบอกว่า ให้เข้า safe boost ไป repair permission disk (Macintosh HD) พอกลับเข้ามาก็ไฟล์ที่ค้างบน trash ก็จะหายไปเอง วิธีเข้า safe boost ลอง search หาดูในนี้ละกันครับ

2469
ไปค้นๆ หามาให้ครับ

ต้องลองพึ่ง Terminal แก้ปัญหาลบไฟล์ที่ถังขยะไม่ได้

• เปิดโปรแกรม Terminal แล้วพิมพ์ว่า sudo rm -rf ~/.Trash
  • แล้ว enter
  • ใส่รหัสผ่าน admin แล้ว enter
  • แล้ว Restart เครื่องใหม่

ลองดูไม๊ครับ เค้าเขียนไว้แค่นี้จริง แต่ผมยังไม่เคยทดลองนะครับ