เอาแมคไปเครม ต้องเปลี่ยนอุปกรณ์เดิมไหม

pyaempark's picture
128
สวัสดีครับ ชาวแมคทุกท่าน
พอดีผมจะเอา Macbook Alu ไปเครมครับ
ด้วยเหตุมาจาก รู้สึกว่าพัดลมเสียงดังกว่าปกติ ทั้งที่เมื่อก่อนใช้งานเหมือนกัน แต่ไม่ได้ยินเสียงพัดลม
แล้วพัดลมก็วิ่งประมาณ 3000-4000 รอบ แต่พอ 4000 รอบขึ้นไป เริ่มมีเสียงแล้วครับ
ทั้งที่ก่อนหน้านี้ (รู้สึก) ว่าจะยังไม่มีนะ หรือถ้าเวลาพัดลมหมุนเร็วๆ จะได้ยินเสียง หึ่งๆๆ
แต่เหมือนไม่ได้ยินเสียงใบพัด (บอกไม่ถูกครับ)
แล้วพอดีว่า ผมได้ซื้อ ram มาเปลี่ยนใส่ไปเอง
แล้วเวลาผมจะส่งเข้า Apple care ต้องเปลี่ยน ram เป็นของเดิมที่ติดมากับเครื่องไหมครับ
หรือว่าไม่จำเป็น แล้วเวลาส่งเข้า Apple care ส่งผ่านร้าน iStudio ได้ไหมครับ
รบกวนผู้ที่มีประสบการณ์หรือผู้รู้ด้วยครับ
ขอบคุณครับ
เต้

128
อ้อ แล้วต้อง backup

เพิ่มเติมนิดนึงครับ ที่บอกว่าเสียงหึ่งๆ นี่คือ ก่อนหน้านี้
เวลาใช้งานหนัก แล้วพัดลมหมุนเร็ว จะได้ยินแต่เสียงหึ่งๆ เสียงลมเป่าออกมาหน่ะครับ
แต่ช่วงนี้ รู้สึกจะมีเสียงอื่นปนมาด้วย เหมือนเสียงใบพัด หรืออะไรแบบนี้ (ไม่แน่ใจครับ)
อ้อ แล้วต้อง backup อะไรไว้ด้วยไหมครับ
เพราะเห็นว่าเกี่ยวกับพัดลม ไม่น่ามีผลต่อ OS หรือ HDD ครับ
Apple care หมดสิ้นปีนี้ครับ
ขอบคุณครับ
เต้

nickoe's picture
4320
ก็็

backup ทุกอย่างไว้แหละครับ ง่ายที่สุดก็เอา time machine
นั่นแหละ backup มันให้หมดเลย เผื่อไว้ก่อน

ส่วนเรื่อง ram ตอนผมเคลมผมก็เอา ram ที่เปลี่ยนใหม่ไปครับ
ไม่มีปัญหาอะไร

128
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับ