ใช้แผ่น Mac OSX DVD บูธจากแผ่นไม่ได้

sattrawut's picture
16
สวัสดีครับ

พอดีผมมีปัญหาต้องการใช้แ่ผ่น Mac OS X Install DVD ที่ให้มากับเครื่องน่ะครับ
เครื่องผม Snow Leopard 10.6.6 ครับ เครื่องมีปัญหานิดหน่อยเลยจะต้องใช้แ่ผ่นนั้น
พอบูธเครื่องใหม่ ตามจริงแล้วมันจะต้องเ้ข้าหน้า Setup ใช่มั๊ยครับ
แต่ของผมมันขึ้นหน้าจอสีเทาแล้วก็มีรูปโฟล์เดอร์+เครื่องหมายคำถาม กระพริบอยู่ แล้วเครื่องก็ค้างทำอะไรต่อไม่ได้เลย
ไม่ทราบมีใครพอจะทราบปัญหาและวิธีแก้มั๊ยครับ ขอบคุณมากครับผม

AttachmentSize
cameraroll-1297915411.500225.jpeg27.67 KB
nickoe's picture
4320
อืม

ตอนเครื่องบูท ได้กด C ค้างไว้รึเปล่าครับ

16
อันนี้อีกปัญหาหนึ่งเลยครับ ผม

อันนี้อีกปัญหาหนึ่งเลยครับ
ผมกด C แต่มันไม่เข้าไปเรียกแผ่นบูธ ก็เลยต้องใช้วิธีกด option ตอนบูธ แล้วค่อยใส่แผ่นน่ะครับ
T T หรือ format ทิ้งเลยหนอ? เศร้า

minemind's picture
3876
มั่วฮะ

ลอง repair disk แล้ว set startup disk ใหม่อีกทีดูก่อนฮะ

16
ส่งศูนย์ MCC ไปแล้ว

T T แก้ปัญหาไม่ได้เลยครับ เลยจัดการส่งไปผ่าตัดที่ MCC ตึกฟอร์จูนไปแล้ว

minemind's picture
3876
ฝากหน่อยนะครับ

ตอนไปรับเครื่อง ผมวานฝากถามได้มั๊ยครับว่า ปัญหานี้เกิดจากอะไร และเค้าแก้ไขยังไงบ้างคับ

ขอบคุณครับ

ปล. ผมสงสัยว่าตัว osx อยู่ๆก็หายไปดื้อๆ อาจจะต้องลง os ใหม่

nickoe's picture
4320
ตามปกติ

ถ้า os หายไปดื้อๆ ส่วนใหญ่เป็นเพราะ hdd พังนะ

pippo's picture
2469
ตามรูป

ที่เจ้าของกระทู้แนบมา เป็นเครื่องหมายหายนะของ HDD

แรกๆ อาจจะเข้าได้แต่จะช้าหน่อย จะกระพริบแบบนี้อยู่สักพักก็เข้าได้

พอเข้าไปทำงานเริ่มช้าๆ อืดๆ บางครั้งสั่งอะไรไปมันก็ขึ้น beach ball มาหมุนๆ

ถ้าเป็นแบบนี้เตรียมสำรองข้อมูลได้เลย