VMWare: Copy text จาก Win7 -> paste MacOSX

aupiyachet's picture
19
เนื่องจากต้องใช้ microsoft word ในการทำรายงานครับ จะเกิดความไม่สะดวกในการใช้งานเกี่ยวกับการ copy text เพื่อไป paste ลงใน mac ครับ ไม่ทราบว่า ต้องไป set feature อะไรใน VMWare หรือว่าต้องลงโปรแกรมอะไร หรือ มีวิธีอะไรที่พอจะช่วยได้ครับ

อยากทราบทั้งจาก Win7 -> OSX และ OSX -> Win7 เลยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

pippo's picture
2469
ปกติ

ทั้ง Parallels Desktop และ VMware Fusion สามารถตั้ง Shared Folder จากฝั่ง Mac ได้นะครับ ซึ่งที่ตั้งก็ไว้น่าจะเป็น Home Folder นั่นแหล่ะครับ เราก็สั่ง save ข้อมูลไว้ในนั้นสามารถเห็นและเรียกเปิดได้ทั้งฝั่ง Mac และ Windows ครับ

aupiyachet's picture
19
ตอนนี้ผมก็ทำแบบนี้อยู่เหมือนกันคับ

ก็เลยลองถามเผื่อว่าจะมีวิธีอะไรที่สะดวกกว่าแบบนี้ครับผม ยิ้มปากกว้าง
ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคับ คุณ pippo

INNOVATION's picture
343
ลง VMware Tool ใน Windows

ลง VMware Tool ใน Windows ก่อนครับ ..

Windows : Copy ใน Windows ใช้ Control + c
Mac : Paste ใน Mac ใช้ Command + v

ผมใช้งานแบบนั้นครับ ..