ถามความจำเป็นในการแบ่ง Partition ครับ

sint's picture
20
ถ้าเราต้องการใช้งานทั่วๆไป แบบ OSX อย่างเดียว สมควรแบ่งหลาย patition เพื่อสำหรับเก็บข้อมูลไหมครับ ตอนนี้ มี 160 Gb คือผมคุ้นแบบ windows ผมจะแบ่ง patition windows กับส่วนที่เก็บข้อมูลออกมากกัน เพราะจะลง window บ่อยครับ

ikok's picture
10285
แบ่ง partition

สำหรับการใช้งานทั่วไป ...บน OS X ไม่จำเป็นครับ

แต่ก็มีบางกรณีที่เราควรจะแบ่งนะครับ
1.ต้องการลง 2 OS ขึ้นไป
2.แบ่งพื้นที่บางส่วนให้ Time Machine เอาไว้ backup
3.เหตุผลเฉพาะกิจอื่น ๆ

sint's picture
20
ขอบคุณครับ ที่ให้คำแนะนำ

ขอบคุณครับ ที่ให้คำแนะนำ

10285
ยินดีครับ ^^

ยินดีครับ มีความสุข

zelda_superdog's picture
30
แล้วถ้า...

จะใช้พวก vmware หรือ parallels แบบไม่ได้เรียกใช้ windows จาก bootcamp ต้องแบ่งมั้ยคะ

nickoe's picture
4320
อันนี้

ผมคิดว่าไม่ต้องครับ เดี่ยวมันจัดการให้เอง แต่ต้องลง windows ใน virtual machine
ที่โปรแกรมสร้างขึ้นครับ ทำตามขั้นตอนเดี๋ยวก็ได้ครับ

10285
เดี๋ยวช่วยหาข้อมูลให้ครับ

แต่ผมไม่เคยใช้นะครับ ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเค้าทำงานยังไง เดี๋ยวพรุ่งนี้ตื่นมาจะลองช่วยหาข้อมูลตรงนี้ให้นะครับ