อาการหนักคะ

usaoh's picture
2
คือเราไม่สามารถเข้าฝั่งแมคได้เลยคะ เปิดเครื่องแล้วเข้าฝั่งวินโดวเลย
ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร แต่มีสัญลักษณ์นี้ขึ้นมาก่อนมันจะไม่สามารถเข้าฝั่งแมคได้คะ

เราเลยลอง รีสตาร์ทเครื่องใหม่โดยกด command+S ค้างไว้
มันขึ้นว่า error ตรงนี้อะคะ แต่เราไม่สามารถพิมพ์ เพื่อที่จะ repair มันได้

รับกวนผู้รู้ หรือผู้คนเป็นช่วยเราทีนะคะ
ขอบคุณคะ

AttachmentSize
TS1411_1.gif904 bytes
14012011743.jpg27.29 KB
Booy's picture
61
กดปุ่ม OPTION ตอนได้ยินเสียงหลังเปิดเครื่อง

พอเปิดเครื่องจะมีจอขาวและมีเสียง ให้กดปุม Option ค้างไว้ครับ รอสักพักจะมี รูปฮาร์ดดิสให้เลือกว่าจะบูสต์ MAC หรือ WIN
(ไม่รู้ผมเข้าใจคำถามหรือป่าวครับ)

usaoh's picture
2
ขอบคุณนะคะ

ขอบคุณนะคะ แต่อาการของเราเป็นแบบนี้อะคะ

ปกติ กด option มันจะเลือกได้ว่าจะเข้า os ไหน แต่ถ้าไม่กด ปกติมันจะเข้า แมคหลักให้เราเลย ไม่งงนะคะ

ทีนี้ มันเกิดอะไรขึ้นไม่ทราบ พอเราอัฟไอจูน ตอนเล่นก็ปกติดีนะครับ พอปิดเครื่องเปิดใหม่ มันเข้าแค่โลโก้แอปเปิ้ล แล้วดันเกิดเครื่องหมาย ห้ามเข้า งงไหมคะ เป็นไอค่อนห้ามเข้า

แล้วมันจะเข้า วินโดว์ให้เราเองออโต้เลยอะคะ คาดการณ์ว่า ไฟล์ boot เสียหรือไม่ ไม่แน่ใจเลยคะ

ตอนนี้เราไม่รู้จะแก้ยังไงดี

nene122620@hotmail.com's picture
327
ผมเคยเป็นครับตอนนั้นผมขี้เกีย

ผมเคยเป็นครับตอนนั้นผมขี้เกียจ แก้ปัญหาแล้วไม่มีข้อมูลสำคัได้วยผมเลยลงosใหม่

nickoe's picture
4320
อืม

ลองเอาแผ่นที่มากับเครื่องใส่เข้าไปครับ
ตอนบูท กด C ค้างไว้ แล้วลอง repair disk
ในส่วนของ mac ดูครับ