คิดว่า Usb port มีปัญหา ตรวจสอบเเบบนี้ถูกต้องหรือไม่ และควรเเก้ไขยังไงครับ

batee's picture
4
ผมพบว่า usb port มองไม่เห็น อุปกรณ์ อาทิ wireless mouse หรือ external hdd จึงลองสลับ port ดู พบว่า อีก port สามารถใช้ได้ เเต่อีก port มองไม่เห็น แบบนี้ คือสามารถ comfirm ว่าเสียได้หรือไม่ครับ แล้วถ้าเครื่องผมยังอยุ่ในประกัน ผมควรจะประสานงานเพื่อซ่อมยังไง ครับ

รบกวนขอคำเเนะนำด้วยครับ เนื่องจาก ผมอยู่ต่างจังหวัด หากนำเครื่องวิ่งเข้าไปซ่อม คงต้องว่างเเผนให้เหมาะสมนะครับ เลยมาขอคำเเนะนำก่อน

ขอบคุณครับ

ikok's picture
10285
ไม่ทราบว่า

เครื่องเป็นเครื่องอะไรครับ? imac, mac pro หรือว่า macbook pro ครับ?

ถ้าสลับช่องแล้วเห็น ก็ไม่น่าจะเป็นปัญหาแล้วหรือเปล่าครับ?

4
โทษทีครับ เครื่องเป้น mac

โทษทีครับ เครื่องเป้น mac book pro ครับ
ปัญหามันคือ เหมือน usb ทำงานเเค่ ช่องเดียวครับ อีกช่องใช้งานไม่ได้ ไม่สามารถมองเห็นอุปกรณ์ที่เสียบเข้าไปได้ครับ

nickoe's picture
4320
เอ้า

ผมเคยเป็นครับ แต่เครื่องผมมันสามปีแล้ว
กรณีของผมไม่ได้เสียแต่อย่างใด
เพราะลง bootcamp แล้วใช้ได้ครบ
มันมีปัญหากับ ext hdd หรืออะไรที่กินไฟเยอะๆ
พอ update os ก็หายครับ

ผมแนะนำให้ลองลง bootcamp แล้วใช้งาน port
ที่มีปัญหาดูครับ ถ้าใช้งานได้แปลว่า hardware ไม่เสีย
อาจจะติดขัดที่ software

od2504's picture
1077
สนับสนุนคำตอบของหนุ่มนิกโกะ ช

สนับสนุนคำตอบของหนุ่มนิกโกะ
ช่อง USB ที่เราเห็นจากภายนอกนั้น ดูเหมือนกันก็จริง แต่ภายในนั้นอาจต่อมาจากหลายจุดที่แตกต่างกัน ด้วยเพราะจุดประสงค์ที่หลากหลาย บางช่องอาจให้กระแสไฟฟ้าออกใช้งานมาก-น้อยไม่เท่ากัน จึงแนะนำว่าอย่าเพิ่งตัดสินช่องเล็กๆ นี้เลยครับ (น่าสงสารออกจะตาย ใครก็จ้องจะเสียบ ดีไม่ดีก็เอาไวรัสมาฝากให้อีกด้วย) ดังนัั้น ที่ศูนย์จะเป็นผู้พิพากษาที่ดีครับ การตรวจสอบเบื้องต้น ควรทดลองด้วยอุปกรณ์ที่หลากหลาย เพราะบางช่อง USB นั้น อาจให้กระแสที่ไม่มากพอกับอุปกรณ์ที่ท่านเสียบ ทำให้เข้าใจผิดว่าชำรุดได้ ครับ

4
โอ่ ขอบคุณมาก ๆ

โอ่ ขอบคุณมาก ๆ สำหรับคำเเนะนำครับ เดี่ยวยังไง ผมจะลองทดสอบตามคำเเนะนำครับ