งงกับการ ดูรูป

JakeJoker's picture
54
คือผมเอา รูปใส่ folder ไว้เเล้วพอเปิดดุ มัน เลื่อน เเบบ ว่าไปรูปถัดไป ด้วยลูกศรไม่ได้อะครับ คลิกลูกศรก็ไม่ได้ กดลูกศรก็ไม่ได้ ต้องปิด รูป เดิมเเล้ว เปิดอีกอัน ไปเรื่อยๆ เงี่ยครับ

ไม่ทราว่า ทำไงให้มันกด เลื่อน ได้เหรอครับ

nickoe's picture
4320
หมายถึงว่า

double click แล้วมันเปิดที่ preview ใช่มั๊ยครับ
มันเป็นอย่างนั้นถูกแล้วครับ
เวลาจะเปิดรูปทั้งหมดใน folder มี 2 วิธีครับ
1.เลือกรูปที่จะเปิดทั้งหมด โดยกด cmd+a หรือว่าจะใช้ mouse เลือกเอาก็ตามแต่
แล้วลากมันมาที่ icon โปรแกรม preview ที่ด้านล่างของจอ มันจะเปิดทั้งหมด
2.เลือกรูปทั้งหมดเหมือนเดิม แล้วกด spacebar จะเป็นการเปิดด้วย quicklook ครับ

54
คือผม อยาก preview

คือผม อยาก preview ทีละรูปอะครับ มันเป็นไฟล็ หนังสือ การ์ตูน อะครับ เเบบ ว่า จบ หน้านี้เเล้ว กด เลื่อนไปอันต่อไป เงี่ยครับ

4320
เอ้า

ผมก็ตอบแล้วไง ลองทำรึยังครับ
วิธีที่ผมบอกทำให้ดูรูปแล้วกดเลื่อนไปได้เรื่อยๆนะ
โดยเฉพาะข้อสอง ผมก็ใช้อ่านการ์ตูนได้นะ

54
อ้อ ได้ เเล้วครับ ขอบคุนครับ

อ้อ ได้ เเล้วครับ ขอบคุนครับ

FolkTrance's picture
130
ปกติผมดูการ์ตูนไม่ใช้ Mouse

ปกติผมดูการ์ตูนไม่ใช้ Mouse อ่ะครับใช้แต่ -> เลยครับ

keep_kim's picture
379
ขอบคุณมากคับผม

ขอบคุณมากคับผม สำหรับวิธีที่สอง เป็นความรู้ใหม่เลยคับ อิอิอิ

iBoom's picture
10
ข้อสองไม่จำเป็นต้องเลือกรูปทั

ข้อสองไม่จำเป็นต้องเลือกรูปทั้งหมดครับ

แค่กด spacebar แล้วกดลูกศรได้เลยครับ มีความสุข

4320
เห

แล้วทำไมเครื่องผมถ้าไม่เลือกทั้งหมด
เวลาเจอไฟล์เยอะๆแล้วมันเลื่อนได้แค่แถวเดียว
หรือว่าเพราะผมเป็น 10.5 ฮาาา

minemind's picture
3876
view ให้เป็น columns ดิพี่

view ให้เป็น columns ดิพี่

4320
อ๋อ

นั่นสินะ
ไอ้เราก็งมอยู่ตั้งนาน