สอบถามเกี่ยวกับการลบ Temp Files ต่าง ๆ

BalLo's picture
172
พอดีผมลองทำตามวิธีตามลิ้งนี้อะครับ
http://macmuemai.com/forum/topic/438
แต่พอกดเข้าไป Ternimal.app จาก Applications/ Utilities
มันขึ้นมาตามนี้ครับ
Last login: Tue Dec 28 20:22:33 on ttys000
MACs-MacBook-Air:~ mac$
ผมก็เลยพิมsudo periodic daily ลงไปครับ แล้วมันก็ให้ใส่ password
แต่พอผมจะกดพิม password ลงไปมันกับพิมไม่ออกอะครับพิมไม่ได้เลยอะครับ

มีวิธีแก้ยังไงหรอครับ

pippo's picture
2469
เป็นปกติ

ของ Terminal ครับ จะไม่ show password ที่พิมพ์
พิมพ์ให้ถูกต้องแล้วกด enter ไปเลยครับ

172
ถามต่ออีกหน่อยครับ

5.พอเสร็จแล้ว ก็จะมี promt ใหม่ขึ้นมาให้เราใส่คำสั่งต่อไปจากบน terminal ครับ (ระหว่างคำสั่งทำงาน จะไม่มีอะไรบอกเรานะครับ ให้รอดูจากใน Terminal อย่างเดียว) ก็ให้ทำซ้ำกับคำสั่งอื่น ๆ ที่เหลือต่อไปด้วยวิธีการเดิม

ผมพิม password ไปแล้วมันมี
MACs-MacBook-Air:~ mac$ ขึ้นมาอีกครั้งครับ
แล้วทำต่อข้อ5 เค้าให้พิมอาไรต่อหรอครับ
งงมากเลยครับ

pippo's picture
2469
แบบนี้ครับ

พิมพ์คำสั่งแรก terminal จะถาม pass พอใส่เสร็จกด enter รอให้ทำงานจนเสร็จ
ก็ใส่คำสั่งที่ 2 กด enter ครั้งต่อๆ จากนี้ไม่มีถาม pass แล้วครับ

172
งะ

แล้วใส่พาสแล้ว มันขึ้น MACs-MacBook-Air:~ mac$
อันนี้มา

แสดงว่ามันลบ Temp Files ต่างๆ
ไปแล้วหรอครับ

ikok's picture
10285
ถ้าไม่มีอะไรผิดปรกติ

temp file ไม่ต้องลบก็ได้ครับ กลับกันเขาจะทำให้เครื่องช้าลง เพราะเครื่องต้องสร้างไฟล์พวกนั้นขึ้นมาใหม่

สรุปคือ ปลายทางท้ายที่สุดแล้วคุณก็จะมี temp file พอ ๆ กับของเดิมที่คุณเคยมีอยู่ดี เครื่องคุณน่าจะยัังใหม่อยู่ ไม่มีความจำเป็นใดใด ๆ ที่จะต้องไล่ลบไฟล์พวกนี้ครับ