โปรแกรมแต่งภาพ

thaikol's picture
11

อยากถามว่าโปรแกรมแต่งภาพที่พวกสตูดิโอ หรือพวกที่ถ่ายภาพลงหนังสือใช้โปรแกรมอะไรอันครับ

nickoe's picture
4320
Photoshop

นิยมมากครับ
เห็นมี LIghtroom อยู่เหมือนกัน

11

ถามต่อหน่อยครับ โปรแกรม lightroom ของ windows กับ lightroom ของ mac ความสามารถในการประมวลผล แสง สี ของภาพนั้น อะไรดีกว่ากัน

4320
อา

เรื่องนี้มันว่ากันยาวนะครับ
ตัวโปรแกรมเนี่ย ผมว่ามันจัดการสีหรือประมวลผลไม่ต่างกัน
เพราะคงไม่มีใครมานั่งเขียนสองรอบให้ต่างกันใน mac กับ win
(ทำร้ายตัวเองเปล่าๆครับ)

ส่วนที่ทำให้ต่างคือการประมวลหรือการตั้งค่าของ os มากกว่าครับ
เอายังไงก็คงต้องพึ่ง color meter อย่างเดียวครับถ้าจะเอาชัวร์นะ
ซึ่งปกติตาม studio ก็จะมีใช้อยู่แล้วครับ

11

แต่ผมทำไมผมดูแค่ตาธรรมดาทำไมเครื่อง mac มันภาพสวยคม สีีคมชัดมากเลยครับ

4320
ก็็ตามที่บอกครับ

มันเป็นเรื่องที่ os มันตั้งต่าเริ่มต้นมา
ถ้าทำงานทางนี้จริงๆ มันต้อง calibrate จอกันทุกคนอยู่แล้ว

จอ mac ให้สีที่ดีกว่าตรงนี้ผมไม่เถียงนะครับ อาจจะเพราะตัวจอเองด้วย
แล้วก็ค่า gamma เริ่มต้นที่ให้สีดูแล้วชัดเจนและไม่สว่างไปเหมือน win
เพียงแต่ว่า ถ้าใช้งานจริงๆก็ไม่ใช่ว่ามันจะตรงกับความเป็นจริง
ยังไงก็ต้องอาศัย color meter ครับ