ช่วยด้วยครับ sync iphone เข้ากะ mac เครื่องใหม่ยังไงไม่ให้ข้อมูลหาย

babyboom's picture
5
คือว่าผมใช้ Power book (sync iphone ไว้ในเครื่องนี้) แล้ว ซื้อเครื่องใหม่เป็น mac book pro
กลัวว่าพอ sync iphone เข้าเครื่องใหม่แล้วข้อมูลมันจะหายหมดกลายเป็นเครื่องปล่าว(เคยทีนึงแล้ว T T )

มีใครเคยเขียนวิธีไว้ แบบ step by step มั้ยครับ เห็นว่าต้อง back up itune แต่เครื่องผม dive Cd เสีย

มีวิธีที่ต่อ iphone เข้าไปเครื่องใหม่เแล้วดึงข้อมูลจาก iphone เรา ลงเครื่องเลยมั้ยครับ

รบกวนผู้รู้ด้วยคราบบบ

nickoe's picture
4320
ไม่แน่ใจนะครับ

เพราะปกติ iPhone จะยึดเอา library เป็นหลัก
ลองหา thumb drive มา backup library ของ iTunes ไปดีกว่าครับ

5
T T

ไม่มีวิธีเอา iphone เสียบแล้วตึงข้อมูลจาก iphone หรอคับ

guliko's picture
44
เคยดึงข้อมูลจาก iphone

เคยดึงข้อมูลจาก iphone ครับแต่มันไม่มา เลยคิดว่าไม่น่าจะได้ อืมม หรือเราทำไม่เป็นหว่า หมดกัน 2

5
มีใครทำเป้นบ้างงะ

งันถ้าเครื่อง mac เสียก็เอา iphone ต่อเครื่องใหม่ไม่ได้เลยหรอคับ

ikok's picture
10285
ได้ครับ

เขาทำงานผูกกันเป็นคู่ระหว่าง itunes ที่เรามีกับ iphone ไม่ใช่ผูกระหว่างเครื่อง mac กับ iphone

พูดให้ง่ายคือ ถ้าเราย้าย itunes library ไปไว้ใน external hdd แล้วเอาไปเสียบกับเครื่องอื่น ก็ต่อได้เหมือนต่อจากเครื่องเราครับ

คุณเปลี่ยนเครื่องใหม่ใช่ไหมครับ?

ถ้าใช่ ที่คุณต้องทำคือพอเปลี่ยนเครื่องใหม่ ก็หาทางย้าย library itunes จากเครื่องเก่ามาลงในเครื่องใหม่ครับ (โดยทั่วไปใช้การ copy ย้ายมาได้ตรง ๆ เลย แล้วเอามาสวมแทน itunes library เปล่าที่ติดเครื่องใหม่มาครับ) ด้วยวิธีคร่าว ๆ แบบนี้

• drive cd เสียไม่เป็นไรครับ หา external usb hard drive มา copy ข้อมูลตรงนี้แล้วค่อยย้ายไปที่ใหม่ หรือจะเอา itunes library ไว้อยู่บน ext hdd ตัวเดิมนี้ก็ได้ แล้วเวลาเปิด itunes บนเครื่องใหม่ก็กด option ค้างเอาไว้ แล้วชี้ itunes ให้มาดึงข้อมูลจากใน ext hdd แทนจากในเครื่องครับ ผมใช้วิธีนี้อยู่
killpitak's picture
202
ลองดูนะครับ

5
^^

ขอบคุณคราบบบ...

5
สำเร็จแล้วครับ

1 ตอนแรก copy itune folder จาก HDD>Users>macbookpro(หรือรุ่นอื่นๆ)>music>itune(copyอันนี้ไปหมดเลย)
2 พอลงในเครื่องใหม่ในที่เดียวกันแล้ว
3 sync iphone กะ itune เลย มันจะลบข้อมูลเราออกหมดก่อนระหว่า sync (ใจหายเลย) จากนั้นจะถาม ให้กด authorized
4 ใส่ password itune ของคุณ แล้วทุกอย่าจะกลัับมาครับ มีความสุข