Router จำเป็นต้องเป็น N หรือ N+ ไหมครับ

BB's picture
81
ใช้ MacBookAir ครับ และสืบเนื่องจากกำลังจะติดตั้ง Net ของ 3BB ที่บ้าน ปรากฏว่าต้องเสียค่าบริการล่วงหน้า 1 เดือน 631.3 บาท และค่า Wireless Router ที่มาพร้อมกับ การติดตั้งง3 BB ยี่ห้อ Huawei อีก 1,000 บาท ซึ่งดู Spec แล้วเป็นแค่ B กับ G เลยสงสัยว่า

1. จำเป็นไหมต้องเป็น Router N หรือ N+ ถ้าจำเป็นพอจะมียี่ห้อและรุ่นแนะนำไหมครับ และราคาประมาณ เท่าไหร่

2.การติดตั้งหรือ Set up Router เองให้ใส่ Password ยากไหมครับ เพราะ คนขาย 3BB บอกช่างจะไม่ Set up ให้ แค่ลากสายมาให้ ถ้าลูกค้าจัดหา Router มาเอง

3.ปกติ Router ที่ว่าควรจะเปิดทิ้งไว้ตลอดเวลาหรือเปล่าครับ ถ้าผมใช้แค่ตอนกลางคืน กลางวันหรือตอนนอนต้องปิดไหม ถ้าปิดแล้วเปิดใหม่ ต้อง Set-up ใหม่ด้วยทุกครั้งหรือเปล่า

4.สุดท้าย ถ้าตั้ง Router ไว้ใกล้ๆตัว (ศรีษะ) ห่างประมาณ 1.5-2 เมตร และเปิด On ทิ้งไว้ตลอดเวลาแม้กระทั่งตอนนอน (จะติดตั้ง Router ไว้ในห้องนอน) จะมีผลอะไรไหมครับ เช่น คล้ายๆ สัญญาณโทรศัพท์มือถือ

ขอบพระคุณครับ

KaZaMa's picture
15
ตอบเท่าที่รู้นะครับ

1.ไม่จำเป็นครับ ส่วนยี่ห้อที่ใช้ ส่วนมากผมใช้Linksysครับ

2.Setupไม่ยากเลยครับ ทำตามคู่มือได้เลย หรือลองหาวิธีSettingในนี้ดูครับ http://www.thelordofwireless.com/

3.ไม่ควรเปิดไว้ตลอดนะครับ เพราะนอกจากเปลืองไฟแล้ว จะทำให้Routerมีความร้อนสะสมและจะทำให้ค้างได้นะครับ ปิดrouterเมื่อไม่ได้ใช้งาน เปิดมาค่าที่Setไว้ก้อเหมือนเดิมครับ

4.เรื่องผลกระทบต่อคลื่นไฟฟ้า ยังไม่มีผลพิสูจน์ทางการแพทย์ที่แน่ชัดออกมาก รอบๆตัวทุกวันนี้ก้อต้องเจอคลื่นไฟฟ้ากันทุกวัน แต่ตามหลักฮวงจุ้ย ไม่ควรมีหรือเปิดใช้เครื่องใช้ไฟฟ้าที่ไม่จำเป็นในห้องนอนครับ เอาเป็นว่าไม่ได้ใช้ก้อปิดละกันครับ มีความสุข

INNOVATION's picture
343
ถ้ามี งบ ซื้อ N ไปเลยเพราะว่า

1. ถ้ามี งบ ซื้อ N ไปเลยเพราะว่า Copy File ผ่าน Network จะไวกว่าและรองรับอนาคตไปเลย แต่ถ้าเค้ามีให้แล้วก็ไม่จำเป็นครับ
  2. ตามท่านด้านบนเลยครับ
  3. ผมเปิดตลอดเลย เพราะว่า Access มาเอาไฟล์ที่บ้านบ้าง หรือ ก็ปล่อย​ Load Bit ไว้บ้างครับ
  4. ไม่ทราบบบ งะ ..​
BB's picture
81
ขอบคุณครับ

ขอบคุณทุก Comment ครับ