สอบถามอุปกรณ์ที่จำเป็นต้องมีในการต่อ Net ที่บ้านครับ งงเล็กน้อยๆ

BB's picture
81
ใช้ MacBookAir ใหม่ครับ

คือปกติใช้แต่ Net ที่ Office ต่อสาย Lan เสียบเข้า MacBookAir เลย

ทีนี้คาดว่าจะติดตั้ง Net ของ 3BB ครับ โดยทั้งบ้านใช้คนเดียว เครื่องเดียว ไม่มีใครมา Share ด้วย ใช้บนห้องนอนบ้าง หรือชั้งล่างบ้าง คำถามคือ ต้องซื้ออะไรบ้างครับ

ปกติอง 3BB ถ้าติดตั้งแบบปกติ ต่อจากสาย Lan Ethernet เข้าเครื่องไม่มีค่าใช้จ่าย แต่ว่าผมต้องการต่อแบบ Wi-Fi ต้องทำอย่างไร

1.ต้องมี Router เพื่อ ต่อ Wi-Fi ไหมครับ ของ 3BB ที่มาพร้อมการติดตั้งเพิ่มตังค์ 1,000 บาท ยี่ห้ออื่นๆในท้องตลาด มีแนะนำไหมครับราคาประมาณเท่าไหร่

2.จำเป็นต้องใช้ Airport Express ไหมครับ ถ้าใช้ จำเป็นต้องมี Router ที่ว่านี้ไหมครับ คืองงเล็กน้อย หรือว่าใช้แต่ Airport Express อย่างเดียว ไม่ต้องมี Router

3.แล้ว AirportExtream จำเป็นไหมครับ

รบกวนด้วยครับ อยากจะมี Net ที่บ้านบ้าง ใช้วันละ 1 ชั่วโมงเอง หรือจะไปใช้แบบ NetSim ต่อผ่าน Aircard ดี ตอนนี้มี Aircard Vodafone รุ่น MD950 อยู่แล้วไม่ได้ใช้อะไร

ขอบคุณครับ

pippo's picture
2469
router

รุ่นใหม่ๆ มี Wireless มาให้แล้วนี่ครับ แต่ของ 3BB ไม่ทราบนะครับ เห็นน้องที่ีทำงานเลิกใช้ 3BB เพราะโทรฯ แจ้งขัดข้องไป พี่แกกว่าจะมาดูให้อีก 2-3 วัน (ผมใช้ของ True วันเดียวมาแก้ไขให้แล้ว)

ของ True ติดตั้งฟรี / Router ฟรี เอามาเสียบแยก Spliter (ใช้ทั้งโทรศัพท์-Internet) ก็ใช้งานได้เลยนี่ครับ

ไม่ต้องซื้อ Airport Extream / Airport Express อะไรอีก เวลาเล่นอยู่ใกล้ Router เสียบสาย Ethernet ที่ Router กับเครื่อง Mac จะได้ความเร็วปรู๊ดปร๊าด จนไม่อยากใช้ Wireless อีกเลยนะครับ

nickoe's picture
4320
อา

ถ้ายี่ห้อไหนแถม modem+router ให้แล้วก็ไม่ต้องซื้ออะไรเพิ่มครับ
ยกเว้นว่าบ้านใหญ่มาก จนเครื่องเดียวไม่ครอบคลุม ค่อยหา airport express
หรือ router อีกตัว มาช่วยเสริมเรื่องระยะทาง
(router บางยี่ห้อไม่ support เท่าที่ควร จะมีปัญหาเรื่องการเข้ารหัส password)

ถ้าเล่นที่บ้านแค่วันละชั่วโมงผมว่าไม่คุ้มครับ ยกเว้นที่บ้านจะมีคนช่วยใช้

bugbunny's picture
66
ผมแนะนำ zyxel ครับ เอาแบบตัว

ผมแนะนำ zyxel ครับ เอาแบบตัว Wifi + prot lan นะครับ ใช้ได้สองระบบ ยอดเลย ผมใช้อยู่ ใช้มาสองปีไม่มีปัญหา ครับ

2469
ใช่ครับ

ที่บ้านผมก็ใช้ตัวนี้อยู่ 660hwp (ตามรูป) ราคาไม่แพง

Lan 4 port ส่วน Wirless ก็ใช้ได้ดีกับ Mac ครับ

minemind's picture
3876
3BB กะ true ผมแนะนำ true

3BB กะ true

ผมแนะนำ true อีกเสียงครับ

guliko's picture
44
true อีกเสียงครับ

true อีกเสียงครับ

81
ถามเพิ่มครับ

ขอบคุณทุกท่าน รบกวนอีกหน่อยครับ

1.ที่บ้าน True ไม่มีครับ เข้าไม่ถึง เฉพาะหมู่บ้านผมนะครับ (รังสิต-คลอง 4) มีแต่ Buddy กับ 3BB และ TOT ก้อเลยจะใช้ของ 3BB ครับ

1. คือของ 3BB เสีย 100 บาท จะได้แต่อุปกรณ์ ที่ต่อ Internet แบบมีสายครับ (เรียก ไอ้ที่ว่านี่ Router หรือเปล่า) แต่ถ้าจะเพิ่มอีก 900 บาท หรือ สุทธิ 1,000 บาท ถึงจะได้ อุปกรณ์ (คงจะเป็น Router) เพื่อต่อ Net แบบไร้สายหรือ WiFi

3.ยี่ห้อ ​Zyxel ที่ว่า ราคาประมาณเท่าไรครับ มีขายไหมครับที่ Future หรือ Zeer

4.บ้านผมขนาดไม่ใหญ่หรอกครับ 60 ตารางวา แปลว่าใช้ Router ตัวเดียวก้อพอใช่ไหมครับ

5.ขออีกที แล้วไอ้ Airport Express/Airport Extream มันทำอะไรได้บ้างครับ

6.สุดท้าย ผมใช้ที่บ้านแค่วันละ 1 ชั้วโมง และใช้คนเดียวไม่มีใดร Share ด้วย ใช้ Aircard ดีไหมครับ และยี่ห้ออะไรดี ลองต่อ Vodafone MD950 ดูแล้วใช่ไม่ได้เพราะไม่ Support OS X พอจะมียี่ห้อแนะนำไหมครับ

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

nickoe's picture
4320
ตอบครับ

1.ถ้าเป็นแบบนั้นก็คงต้อง 3bb ครับ buddy boardband ทำผม fail มาแล้วด้วยข้มูลผิด

2.มันเป็น router ทั้งคู่ครับ wired กับ wireless เท่านั้นเองที่ไม่เหมือนกัน

3.ไม่แน่ใจนักไม่ได้ไปเดินนานแล้ว แต่คิดว่าหาได้ครับ

4.ผมคิดว่าพอนะครับ อาจจะมีจุดอับสัญญาณอยู่บ้างแต่คงนิดหน่อย
ถ้าเป็นไปได้หาแบบที่เป็น wireless N หรือ N+ ไปเลยจะคลุมได้ไกลครับ

5.extreme เอาไว้เป็น wireless router ใช้กระจายสัญญาณเป็นหลัก
express จะทำงานคล้ายๆกันแต่ความสามารถเชิงลึกจะด้อยกว่าครับ

6.มันมองได้สองแง่ครับ ค่าเนท สมมติ 600 บาทต่อเดือน หาร 30
เหลือ 20 บาทต่อวัน วันละชั่วโมง ก็เหมือนไปเล่นร้านเนท
แต่ถ้าพูดถึงความเร็วความคล่องตัวและปลอดภัยกว่าที่จะได้ก็คุ้มครับ
ถ้ามองอีกมุม คือใช้ aircard ก็ได้ ช้าหน่อยไม่เป็นไร มันก็ไม่ผิด
ตัวเจ้าของกระทู้ต้องการแบบไหนล่ะครับ

2469
ข้อ 1-2

ตามคุณนิกครับ

ข้อ 3 เมื่อประมาณอาทิตย์ก่อนผมไป fortune มาก็ยังเห็นมีขายอยู่นะ

ข้อ 4-5 ตามคุณนิกเหมือนเดิม

ข้อ 6 เล่าสู่กันฟัง มีลูกค้าท่านนึง แวะเวียนมาที่ทำงานบ่อยๆ (มาคุยงานบ้าง คุยเรื่องคอมฯ บ้าง) แกใช้ Aircard ของ AIS กับเครื่อง Sony VIO แกฝากให้ผมช่วย Update Anti Virus ขนาดไฟล์ประมาณ 20-30MB ใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมง แถมระหว่างทางใกล้ๆ จะเสร็จ เน็ทหลุดต่อใหม่ต้องนับหนึ่งใหม่อีก 2-3 ครั้ง ผมอดทนไม่ไหวดึง Aircard ออกเสียบสาย Lan แล้วจัดการ Update ใหม่ ใช้เวลาไม่ถึง 5 นาที ถ้าไม่ได้ใช้ Upload - Download สำหรับ Aircard ก็คงพอทนไหวมั้งครับ

81
ขอบคุุณครับ

สรุปว่า Aircard คงไม่เอา ตัดทิ้ง ถ้ามันหลุดบ่อย คงต้องใช้ 3BB กระมังครับ

ส่วน Router แบบ Wireless N หรือ N+ พอจะมียี่ห้อและราคาแนะนำไหมครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ