พี่ ๆ คนไหนเคยใช้ Pixelmator บ้างครับ ?

keep_kim's picture
379
ผมได้เข้าไปเจอเว็บของโปรแกรมตัวนี้โดยบังเอิญ ผมรู้สึกว่ามันมีหลักการใช้งานมันเหมือน Photoshop เลยคับ แต่ว่าผมชอบตัวหน้าตา icon ต่าง ๆ ของตัวโปรแกรมซึ่งน่ารักดีคับ การ์ตูนมาก ๆ และในเว็บก็ยังมีสอนทำรูปจากโปรแกรมนี้อีกด้วย น่าสนใจมาก ๆ เลยคับ

เลยอยากถามว่าพี่ ๆ คนไหนเคยใช้เจ้า Pixelmator บ้างครับ อยากรู้ความรู้สึกหลังจากได้ใช้คับ เผื่อผมจะได้ลองหามาใช้บ้าง เห็นรูปในตัวเว็บของเค้าน่าสนใจมาก ๆ คับ

ขอบคุณคับผม ยิ้ม

ปล. http://www.pixelmator.com/ - เผื่อจะได้เข้าไปดูครับ แล้วใครที่ติดในรูปลักษณ์เหมือนผม ก็อาจจะหลงได้คับ เหมือนผมจึงต้องเข้ามาถามเลยทีเดียว อิอิอิ หมดกัน 2

nickoe's picture
4320
ยังไม่ได้ใช้ครับ

แต่เพื่อนผมที่ใช้บอกมาว่า
ใช้งานดีเลยครับ
ลองโหลด trial มาลองก่อนก็ได้ครับ

ikok's picture
10285
ผมใช้่อยู่ครับ

ตอนนี้เห็นลดราคาอยู่ส่งท้ายปี เป็น app แต่งภาพที่ใช้งานได้คุ้ม(เกิน)ราคาที่ขายอยู่ครับ ต่อให้ไม่ลดราคาผมก็ยังว่าน่าสนใจอยู่ดี

การใช้งานทั่วไปของผมนะครับ

• แต่งภาพ
  • ปรับ texture ลงงาน 3d
  • ซ้อนภาพ หรือ comp จากงาน 3d
  • เขียน texture

ตอนแรกผมตั้งใจว่าจะเอามาวาดภาพเหมือนด้วย แต่ด้วย bug บางอย่างทำให้ใช้วาดค่อนข้างลำบาก (เหตุผลอธิบายในหัวข้อ ไม่ชอบ ครับ)

ความคิดเห็นของผมนะครับ

โดยทั่วไป

• ใช้งานแทน photoshop ได้ในระดับหนึ่ง มีบาง feature ที่ไม่มีมาให้ แต่ถ้าต้องการแค่แต่งภาพ/ปรับสี หรืออื่น ๆ ตัวนี้สามารถทำได้ค่อนข้างดีครับ
  • รองรับการใช้งานกับ wacom ได้ดี ไม่มีปัญหา (ผมใช้ intous 4) ปรับ shortcut เฉพาะโปรแกรมได้
  • ตัวโปรแกรมตอบสนองดีครับ หน้าตาออกแบบได้น่าใช้

ที่ชอบ

• ราคากับความสามารถที่ได้
  • filter เก๋ ๆ เยอะมาก ทำงานสวย ๆ ได้เลย แต่ต้องอาศัยการทำความคุ้นเคยกับ tool/filter หลาย ๆ ส่วนใหม่
  • UI ลอยไปลอยมา สามารถปรับเอาตามชอบใจได้ (ผมมี PS elements อยู่ หน้าตาโปรแกรมค่อนข้าง fix และผมไม่ชอบตรงนี้)

ที่ไม่ชอบ

• ตัวโปรแกรมมี bug ในส่วนที่ไม่น่ามี เช่น หลังจาก seclect แล้วเลื่อนบางส่วนของภาพไปแล้ว พอกด enter ภาพที่ได้จะมืดลง (คิดว่าน่าจะแก้ใน update ตัวถัดไป)
  • brush สีเดียวกันเวลา paint แล้วจะเห็นขอบ brush ซึ่งไม่น่าจะมี (อาศัยปรับ setting บางส่วนใน brush เอาเพื่อแก้ตรงนี้)
  • จากเหตุผลสองข้อด้านบนรวมกันแล้ว ทำให้เวลาวาดภาพแบบ digital paint ค่อนข้างติดขัด
  • community เล็ก ๆ เพราะเป็น application บน mac เท่านั้น ถ้าเจอ bug หรือมีปัญหาลองไปหาดูใน forum ก็จะเจอบ้างไม่เจอบ้าง ไม่เหมือน PS ที่คนทั่วไปใช้ และหาทางแก้ปัญหาได้ค่อนข้างสะดวก

สรุป

• เป็นหนึ่งใน app แต่งภาพที่ผมใช้ทำงานอยู่ทุกวันนี้
  • ควรจะมี app แต่งภาพอีกสักตัวรองรับการใช้งานคล้าย ๆ กันด้วย ถ้าเจอ bug ใน pixelmator แล้วหาทางแก้ไม่เจอ จะได้มีทางเลือกอื่นแก้ปัญหาเฉพาะหน้าไปได้ (ผมใช้ Acorn เป็น app แต่งภาพอีกตัวนึงครับ)
  • bug ที่ผมเจอส่วนใหญ่หยุมหยิมครับ ไม่ถึงกับทำให้ทำงานไม่ได้ แต่ทำให้ผมทำงานลำบากขึ้นในบางครั้ง (ส่วนใหญ่เกี่ยวกับการวาดภาพและ selection) แต่ถ้าแต่งภาพทั่วไปทำงานได้ดีครับ

หวังว่าจะเป็นประโยชน์นะครับ

ปล.อย่างที่น้องนิกบอกเอาไว้ ลองโหลดตัวทดลองใช้มาเล่นดูก่อนก็ได้ครับ ไม่แน่ว่าการทำงานของคุณอาจจะไม่เจอ bug ที่ผมเจอก็ได้ ยิ้ม

4320
ขอคั่นหน่อย

แอบไปถอย intuos4 มาตั้งแต่เมื่อไรเนี่ย
แง่มๆ ไม่บอกกันแบบนี้
ทำโทษ review หนึ่งฉบับครับ
ฮ่าๆๆๆๆ

10285
-o-

ลืมครับ

๕๕๕๕๕๕๕๕ ไว้จะเขียนให้นะ ตอนนี้ไม่ค่อยมีเวลาเลย ผมใช้ตัว small อยู่ที่บ้าน bamboo fun ตัวเก่า (medium) เอาไปไว้ที่ออฟฟิศ

ใจนึงก็ชอบ bamboo fun อันเก่านะ หรือเพราะว่าใช้นานจนติดแล้วก็ไม่รู้ พอมาจับปากกาของ intous 4 เลยรู้สึกว่าหนักมือไปนิด ยิ้ม

379
ขอบคุณมาก ๆ เลยคร๊าบ

ผมเองก็ไม่ได้ทำงานจริงจังมากมายหรอกครับ อย่างเก่งก็แต่งรูปถ่าย ผมเคยคิดจะวาดภาพด้วย Bamboo ( งบน้อยคับ 5555 ) แต่ผมไม่เอาไหนเลยคับ แอบเคือง พยายามหนักเลย แต่ว่าผมโตมากับ PS น่ะคับ แบบว่าเรียนมาที่ไหน ๆ เค้าก็สอน PS บ้านผมเลยมีหนังสือ PS หลายเล่มมาก ๆ เลยคับ แต่ก็ใช้ไม่ได้หมดซักที นาน ๆ เปิดที จำได้แต่อะไรที่ใช้บ่อย ๆ น่ะคับ แบร่..

แต่ผมเป็นคนที่ติดรูปลักษณ์ อะไรก็ตามขอให้สวยไว้ก่อน หน้าตาน่าใช้ มันดูดึงดูดน่ะคับ ผมเห็นหน้าตามันแล้ว ผมก็เลยคิดว่า น่าลองจังเลย อุปกรณ์ก็ดูคล้าย ๆ กัน ไม่น่าจะยาก แถมในเว็บมีสอนด้วย ก็เลยสนใจเข้าไปใหญ่เลยนะคับ

ยังไงห็ขอบคุณพี่ ๆ ทั้งสองมากครับผม ช่วยได้มากทีเดียว ยิ้ม

ปล. พี่ก๊อกไม่ใช้ PS หรอคับ เห็นบอกว่าใช้ Acorn ช่วยน่ะคับผม

10285
:)

bamboo ทำงานสวย ๆ ได้นะครับ ทำเป็นเล่นไป ยิ้ม อย่างอันนี้

http://www.3d-coat.com/screenshots/g2data/albums/3dcoat2/th_ssstest1_mic...

เป็นงาน 3d sculpt แต่ paint ด้วยส่วนหนึ่ง ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดเจ้าของภาพใช้ bamboo fun ครับ

แต่ผมไม่เอาไหนเลยคับ พยายามหนักเลย แต่ว่าผมโตมากับ PS น่ะคับ แบบว่าเรียนมาที่ไหน ๆ เค้าก็สอน PS บ้านผมเลยมีหนังสือ PS หลายเล่มมาก ๆ เลยคับ แต่ก็ใช้ไม่ได้หมดซักที นาน ๆ เปิดที จำได้แต่อะไรที่ใช้บ่อย ๆ น่ะคับ

ไม่ต้องกลัวครับ คำสั่งส่วนใหญ่คล้ายกัน shortcut บางตัวเหมือนกันด้วยครับ ผมคิดว่าเขาทำตรงนี้เพื่อเข้าหาคนใช้ PS ครับ

ปล. พี่ก๊อกไม่ใช้ PS หรอคับ เห็นบอกว่าใช้ Acorn ช่วยน่ะคับผม

ผมมี PS Elements ครับ แต่ผมไม่ค่อยได้ใช้ เพราะว่า feature บางอย่างผมชอบ pixelmator มากกว่า ผมก็ใช้สำรองเหมือนกัน แต่ส่วนใหญ่แล้ว ถ้าไม่ pixelmator ก็ acorn ครับ นาน ๆ ครั้งจะเปิด PSE ขึ้นมาที

เป็นความเคยชินของผมเองน่ะครับ ยิ้ม

ในเครือ่งผมมีโปรแกรมของ Adobe ตัวเดียวคือ PSE นี่ล่ะครับ ส่วนที่เหลือผมไม่มี จริง ๆ ผมก็ไม่เกี่ยงยี่ห้อนะครับ แต่ในแง่ของค่าใช้จ่ายแล้ว ถ้าให้ซื้อ CS5 ทั้งชุดเพื่อเอามาแต่งภาพเนี่ย ไม่ค่อยสบายกระเป๋าครับ แบร่..

379
ขอบคุุณคับผม

รูปที่พี่ก๊อกหามาให้ผมดู เห็นแล้วตกใจคับ ทำไมเหมือนจริงจนน่าตกใจ แต่ผมก็ยังคงห่างชั้นอีกเยอะคับ ผมเองยังเกลี่ยเสียไม่ค่อยไปเลย อ่านหนังสือ แต่ก็ทำตามไม่ได้ซักทีคับ ตายตั้งแต่ในมุ๊งเลยคับ 55555+

4320
intuos3

ผมยังใช้ไม่คุ้มเลยครับ
ไม่ได้ทำงาน paint แต่เป็นงาน vector ส่วนใหญ่
ที่ซื้อเพราะทำงานทั้งวันมันปวดข้อมือ
จนหลังๆนี่ ถ้าไม่มี wacom ทำงานใน illustrator ไม่ได้เลย
ฮ่าๆๆๆ

10285
ผมก็ใช้นะ

ตอนนี้ผมใช้ wacom ทำ 3d ไปเกือบตลอดเวลาแล้ว ยิ้ม

sajiro's picture
1179
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะฮะ

แต่ช่วงนี้ทอปไม่ค่อยได้แตะอะไรพวกนี้เลย อยากทำแต่ก็ไม่มีเวลา TwT''
เสียใจ แค่เรียนยังจะไม่รอด TwT''

ปล.ตัวหนังสือเยอะ เห็นแล้วสยอง นึกถึง TextBook ดีนะนี่เป็นภาษาไทย = =''

Nu-eMMa's picture
1837
น่าสนใจค่ะ

ไว้หลังสอบมา ลองมั่ง ^0^