เรื่ื่อง epson 1390 กับ Mac

patt_rama's picture
18
ต้องขออนุญาตโพสต์ในห้องนี้นะครับ
จริงๆ มันก็ไม่ได้เกี่ยวโดยตรงกับ Mac แต่ผมอยากจะทราบว่ามีใครเคยเป็นแบบนี้เปล่าครับ

ผมซื้อเครื่องปริ้นมาได้สักพัก แล้วก็เอาไปต่อแทงค์
มันไม่มีปัญหาตอนแรก แต่พอใช่ไปสักพัก มันแสดงเตือนว่า "หมึกสี Magenta หมด"
มันเลยสั่งจาก mac ไม่ได้อ่าครับ ซึ่งจริงๆ เหลืออีกครึ่งแทงค์

ทีนี้เลยอยากจะรบกวนถามว่า ผมสามารถไปตั้งค่าไรใน mac ให้มัน print ได้มั้ยครับ
โดยไม่ต้องแจ้งเตือน หรือมันเป็นที่เครื่องปรินครับผม

รบกวนด้วยครับ

nickoe's picture
4320
คืองี้ครับ

หมึกยังมีใน tank แต่ในชิพที่อยู่ในตลับหมึก
มันบอกว่าหมดแล้วครับ ให้ทำเหมือนจะเปลี่ยนตลับหมึก
แต่ดึงมานิดเดียวพอครับ ใส่กลับเข้าไป แล้วก็ลองใหม่

เพราะชิพมันไม่ได้ตรวจจับใน tank ครับ
มันหลอกที่ตลับหมึก

ว่าแต่ร้านที่ไปติดมาเค้าไม่สอนอะไรเลยหรือครับ
แปลกจัง

minemind's picture
3876
อินดี้

นอนดึกนะฮะ

4320
ฮาาาา

คนมาแซวดึกกว่าอีก

18
ครับผมคุณ nickoe

ขอบคุณครับ คืออย่างนี้ครับ
เค้าสอนให้กด reset จากตัวชิพ แต่ผมลองทำแล้วไม่สำเร็จครับ
ไม่รู้ชิพมันเสียเปล่าครับ

เพราะวันก่อนเค้าก็เพิ่งถอดมา
แล้วก็ใช่ได้วันสองวัน ถามหาหมึกอีกแระ

เดี๋ยวไว้ถ้าได้ผลไงจะมาโพสต์ตอบนะคับ - -'

4320
อืม

บางทีมันต้องทำ 2-3 ครั้งเหมือนกันครับ
ของผมก็แจ้งหมด เค้าสอนให้ทำเหมือนเปลี่ยนตลับหมึก
บางทีก็ไม่ได้ผล ก็ต้องทำหลายทีหน่อยถึงจะได้

Nu-eMMa's picture
1837
อาการเหมือนกันเลยค่ะ

เอ็มใช้ TX111 เป่นๆหายๆค่ะ

ลองกด reset ค้างไว้ 20 วิ นะค่ะ ที่ร้านเค้าบอกว่า เร็วไปรึ ช้าไปก็ไม่ได้

มันก็ได้ผลนะค่ะ ช่วงแรกอาจจะ ไม่ดีขึ้นเท่าไร แต่หลังๆปัญหา ไม่เกิดอีกเลยค่ะ

ถ้ายังไม่หายก็ลองเปิดเครื่องปิดเครื่องดูด้วยนะค่ะ สลับกะ reset และก้อ Stop นี้แหละค่ะ

ลองดูนะค่ะ

18
ได้แล้วครับทุกคน ขอบคุณมากครับ

ต้องทำ 2-3 หนแน่ะครับ ถึงจะหาย
แล้วก็ปริ้นได้ ไม่มีปัญหาอีก มีความสุข