มีปัญหา กะ illustrator เมื่อใช้ mac

i5night's picture
4
คือผมเพิ่งใช้แมคได้ไม่นาน ก้อเจอปังหานี้อ่ะครับ
คือผมใช้แมคทำ illustrator เซฟ เป็น ai ปกติ เซฟไว้ใน External HDD

แต่พอมาเปิดกะ notebook เห็นไฟล์ แต่พอเปิดมันบอก this file cannot be found (ใน folder นั้นเหมือนมีไฟล์ที่ชื่อเดียวกันถูกสร้างขึ้นมา ประมาณ 5kb) แต่พอเอางานย้าย folder แล้วเปิดจะเปิดได้

ทีนี้พอทำ illustrator ใน window แล้ว save as ไปที่ folder นั้นๆมันก็เซฟได้ แต่พอไปดู ไฟล์ดันเป็น 0 kb แล้วก้อเปิดไม่ได้เลย

อยากรู้วิธีแก้ไขอ่ะครับ ว่าทำยังไงให้มันเปิดโดยไม่ต้องมาย้ายงานไปๆมาๆ

ขอบคุณมากๆๆนะครับ

minemind's picture
3876
แก้ปัญหาเบื้องต้นไปก่อน

ลอง save ลงบนเครื่องก่อนดูนะครับ แล้วถ้าหากมีความจำเป็นต้องย้ายเครื่องทำงานค่อยหา ext. หรือ flash drive มาเสียบ

nickoe's picture
4320
ผมเคยเป็นครับ

ทำงานใน mac แล้วย้ายมาลง pc
ไม่รู้แก้ยังไงแต่ผมย้ายมันมาที่ desktop ใน pc
แล้วเปิดได้ เลยเซฟใหม่ ก็ใช้งานได้เลยครับ
แต่หลังจากลง windows ใหม ก็ไม่มีปัญหาแล้วครับ

i5night's picture
4
ขอบคุณมากครับ

ยังไง เดวลองหาสาเหตุไปเรื่อยๆ ก่อนครับ