Mac ของใครมี Dead / Bright Pixel บ้างครับ ขอคำแนะนำทีครับ

vee_vhc's picture
38
ตอนนี้ผมใช้ iMac27" ซื้อมาจากไต้หวันได้ประมาณ 1 เดือนแล้วครับ

ปัญหาก็คือของผมรู้สึกตรงจอมันเป็นจุดสีเขียวๆจุดนึงอ่าครับ

จุดเล็กๆ ทำยังไงก็ไม่หาย คาดว่าน่าจะเป็นไม่ Dead ก็อะไรสักอย่างนี่แหละ เพิ่งเป็นนี่แหละครับ

เป็นจุดเดียวเอง ไม่รู้ว่าจะทำยังไงดีครับ

ไม่ทราบว่ามีใครเป็นเหมือนผมบ้างครับ แล้วถ้ามันเป็นแล้วจะมีโอกาสเป็นมากขึ้นมั้ยครับ

Ewoodsman's picture
23
ฝุ่น

ฝุ่นเข้าจอมั้งครับ มองดีๆไม่ใช่ เดต ไบร

38
เป็นเดทจริงๆครับ

เป็นเดทจริงๆครับ มันจุดสีเขียว แล้วผมลองใช้โปรแกรมเช็คเดทพิกเซล ไปพอที่พื้นหลังสีแดง จุดนั้นก็เป็นสีดำเลยครับ คือมั่นใจว่าเป็นเดท 1 จุดแน่นอนเลยคับ

แล้วตอนนี้อีกปัญหาคือ หน้าจอผมเป็นรอยด้านในครับ ลองเอาไฟส่องดู

ไม่ทราบว่าจะมีผลกระทบในระยะยาวมั้ยครับ

Cybernet's picture
399
ผมมี bright 1 จุด

สีม่วงครับ ตอนแรกก็เซ็งๆ ตอนนี้เฉยๆไปแล้วครับ บางครั้งมานั่งหาว่ามันอยู่ตรงไหนด้วยซ้ำ!!

38
ฮ่าๆ ผมค่อยสบายใจหน่อยครับ

ฮ่าๆ ผมค่อยสบายใจหน่อยครับ มีเพื่อนแล้ว อิอิ

ว่าแต่เรื่องจอเป็นรอยด้านในนี่ ถ้าไม่มีผลต่อการใช้งาน มันก็ไม่มีผลเสียอะไรในระยะยาวใช่ป่าวครับ

Cybernet's picture
399
แนะนำว่าถ้าเป็นจุดสีอะไร ก็หา Background สีนั้นมาใช้ครับ

จะได้ไม่เห็นสี bright ครับ ของผมใช้ bg สีออกม่วงๆตลอด

nickoe's picture
4320
ผมเคยเป็นครับ

แต่อยู่ดีใช้งานไปๆมาๆ
มันหายเองได้
ซะงั้นเลยครับ

pippo's picture
2469
ภาวนาให้มันเป็น 2 อย่าง

1 ภาวนาให้มันหายไปเองเหมือนของคุณนิก
2 ภาวนาให้มันเป็นมากขึ้นเป็นเส้นยาวๆ เลยยิ่งดี แต่ยังไม่หมดประกัน จะได้เคลมเปลี่ยนซะ

thapat's picture
13
เซ็ง

ผมก็เป็นครับ เซ็งมากเลย T T

thunwa20's picture
14
ผมมีจุดนึง

ผมมีจุดนึง แต่แกล้งมองไม่เห็นมันครับ

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

..เส้นทางบนกลีบกุหลาบอิอิ..ผมไช้คอมที่บ้าน3เครื่องที่ทำงาน2เครื่อง เครื่องคนอื่นที่ต้องดูแล2-3เครื่อง..ไม่เคยเจอ Deadเลยอ่าครับ....จะว่าไป มีอยู่เครื่องนึง ของลูกต้า เป้น จุดแดงๆ เล็กๆอ่าครับ..ไช้มาปีกว่าและ มันไม่ลามไปใหน ไม่เพิ่มขึ้นด้วยคงไม่มี ปัญหาไร แหละครับ...(ตอบแบบนี้ผมโดนแช่งแน่ๆ)..อิอิ..ว่าแต่ ทำไม แต่ละคน Dead สีไม่เหมือนกันอ่าครับ??มันน่า เกิดจาดการผลิดรึเปล่า..เพราะถ้ามันเสื่อม..มันน่าจะลาม ไปที่อื่นนะครับ...(รึเปล่า)

nickoe's picture
4320
จริงๆแล้ว

จุดดำๆ ถึงจะเรียกว่า dead ได้เต็มปากนะครับ
จุดขาวเรียกว่า bright
จุดสีๆเรียกว่า struck(เขียนงี้รึเปล่าไม่แน่ใจ
แต่เราคนไทยเรียกรวมๆกันไปว่า dead pixel)