ปัญหา deep sleep ของ macbook

yweena's picture
4
ตั้ง mac ไว้ไม่ได้ใช้งาน (ประมาณ 1 ชม)กลับมาใช้อีกที ทั้งกด space bar และ power ก็ไม่ตื่น (ซึ่งก่อนหน้านี้ตั้งเครื่องไว้ พอกลับมากด space bar ก็ทำงานได้ปกติ) ต้องพับหน้าจอ แล้วเปิดใหม่พร้อมกดปุ่ม power อีกที ถึงจะตื่นมาทำงานได้ เหมือนเครื่อง hank มันเกิดจากสาเหตุอะไร มีใครเคยเจอปัญหานี้บ้าง..(อ้อ เครื่องเพิ่งซื้อได้เดือนกว่า ๆ เองค่ะ) และแก้ปัญหายังไงคะ

nickoe's picture
4320
เอ

ไม่เคยเจอครับ
ก่อนมัน sleep มีต่อ usb อะไรไว้รึเปล่าครับ

yweena's picture
4
ไม่ได้ต่อไว้ค่ะ

ไม่ได้ต่อไว้ค่ะ..คือเปิดตั้งทิ้งไว้..ครั้งแรกก็นึกว่า battery หมด ก็เลยเสียบที่ชาร์ท พอกด power ไม่ติด ก็คาดว่าน่าจะ.ปัญหาที่ battery หมดนานเกินไป ก็ตั้งไว้สักครึ่ง ชม.​ก็ยังไม่ติดค่ะ ก็เลยทำการพับหน้าจอ แล้วเปิดใหม่ กด power มันถึงทำงานใหม่ได้..

Ek Fengshui's picture
1
เคยเป็นคล้ายๆกันครับ

เครื่องไม่ยอม sleep ในบางครั้ง จนแบตหมด หรือ เปิดมาแล้วไม่ตื่น พอตื่นเม้าส์ก็ใช้งานไม่ได้ ส่งเครื่องเข้าศูนย์ มันสำแดงอาการต่อหน้าช่างเลย เขาว่าเป็นที่โปรแกรม เลยลงโปรแกรมให้ใหม่หมด กลับบ้านก็ไม่หาย ใช้ไปซักพัก update โปรแกรม กลับหายไปเอง

ikok's picture
10285
ลองกด software update ดูนะครับ

แล้วอัพเดทให้หมดเท่าที่เขามีแสดงขึ้นมาครับ

Sagittarius's picture
128
เคยเป็นครับบางครั้ง...ไม่ทราบ

เคยเป็นครับบางครั้ง...ไม่ทราบสาเหตุเหมือนกันครับ.

GoLLuM's picture
23
ไม่ซีเรียด

เคยเป็นเหมือนกันครับ แต่ไม่ค่อยสนใจ เปิดเครื่องใหม่แล้วใช้ได้ปรกติก็โอครับ ไม่ซีเรียดอะไรนานๆ เป็นที

od2504's picture
1077
ผมเคยเป็นอาการนี้

ผมเคยเป็นอาการนี้ ตอนที่ใช้เครื่องต่อกับเครื่องฉาย projector สันนิฐานว่า เครื่องได้ตื่นแล้ว แต่ไปปรากฏการทำงาน ณ อีกจอหนึ่ง แต่ผมนึกไม่ถึงเลยไม่ได้ลอง (expose/space) จึงใช้วิธีเปิดใหม่โดย power switch ครั้นจะลองอีกที ท่านก็ไม่ปรากฏอาการให้เห็นซะอีก

ดังนั้น ก็ได้แต่สันนิฐานดังกล่าวครับ