จะทำความสะอาดเครื่อง Mac อย่างไรดีครับ แล้วควรทำไหม

AYAGO's picture
56
ใช้มา 4 เดือนรู้สึกว่าอืด ๆ หน่อย เลยอยากหาโปรแกรมทำความสะอาด

ลองใช้ Onyx แต่เหมือนเคยได้ยินมาว่า ไม่ควรใช้โปรแกรมจำพวกนี้ มันอาจจะส่งผลกระทบร้ายแรงต่อเครื่อง

แต่ก่อนผมใช้ XP ผมใช้ตลอดเลย ปกติดี ?

ถามอีกเรื่องน่ะครับ ว่า เครื่อง Mac จำเป็นไหมต้อง ลง OS ใหม่บ่อย ๆ หมายถึง Format นั้นแหละ ไม่ลงอีกเลยได้ไหม ?

ขอบคุณมากนะครับ

ikok's picture
10285
ตอบครับ

ลองใช้ Onyx แต่เหมือนเคยได้ยินมาว่า ไม่ควรใช้โปรแกรมจำพวกนี้ มันอาจจะส่งผลกระทบร้ายแรงต่อเครื่อง

ถ้าใช้โดยที่ไม่เข้าใจว่าคำสั่งไหนเอาไว้ทำอะไร และมีผลอะไรบ้าง มีโอกาสที่จะทำเครื่องใช้ไม่ได้โดยไม่ทันตั้งตัวครับ ซึ่งผู้ใช้ส่วนใหญ่ไม่คุ้นกับสิ่งที่โปรแกรมนี้ทำครับ เคยมีกรณีใช้แบบไม่รู้ แล้วทำเครื่องใช้ไม่ได้ไปเลย

ถามอีกเรื่องน่ะครับ ว่า เครื่อง Mac จำเป็นไหมต้อง ลง OS ใหม่บ่อย ๆ หมายถึง Format นั้นแหละ ไม่ลงอีกเลยได้ไหม ?

ไม่ครับ ไม่จำเป็น แต่จะทำแบบคุณ pippo เคยแนะนำไว้ก็ได้ครับ ล้างเครื่องใหม่ปีละหน re-format กับไล่ลงโปรแกรม + ตรวจสอบ backup ประจำปี

note: ผมเคยเขียนเกี่ยวกับเรื่องนี้เอาไว้คร่าว ๆ ใน mac101 ครับ

http://macmuemai.com/content/965

Cybernet's picture
399
ผมใช้ CleanMyMac ครับ

ใช้ดีเหมือนกันครับ