external harddisk ใช้กับแมคบุ๊คไม่ได้

Jeab1001's picture
1
เพิ่งใช้แมคเป็นเครื่องแรกค่ะ

แล้วexternal harddiskอันเดิมที่มีอยู่

พอใช้กับแมคแล้ว มันอ่านได้อย่างเดียวค่ะ ไม่สามารถ เพิ่มข้อมูลลงไปได้

มีวิธีแก้ปัญหามั้ยคะ ตอนนี้ก้อ format แล้ว แต่ก้อยังเป็นเหมือนเดิมอยุ่ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

minemind's picture
3876
ถ้า format ของ hdd เป็น ntsf

ถ้า format ของ hdd เป็น ntsf ต้องลงโปรแกรมเพิ่มครับ
เลือกลง paragon ntsf (shareware) หรือ ntsf-3g และ MacFUSE ครับ ถึงจะทำให้ อ่าน และเขียนได้

หรือไม่ก็ format ให้เป็น fat32 ก็จะทำให้ อ่านและเขียนได้เหมือนกัน