iMac i5 มีเสียง HDD หรือเสียงพัดลมดังครับ วิตกจริตมากครับ-*-

vee_vhc's picture
38
คือผมไม่ได้สังเกตุนะครับว่าตอนซื้อมาใหม่ๆเสียงดังไหม เพิ่งซื้อมาได้ประมาณ 2 อาทิตย์เองครับ ผมซื้อมาจากไต้หวัน

ปัญหาคือพอเปิดเครื่องปุ๊ปก็จะมีเสียงดังจากพัดลมด้านหลัง ดังแบบ อืออออออ....... ประมาณนี้อ่าครับ ไม่ดังเท่าไหร่ แต่มันได้ยินอ่ะครับ

ปกติเล่น 2os ครับ แล้วตอนที่ผมเล่นเกมส์จากฝั่ง window ผมก็เล่นติดต่อกันประมาณ 5-6 ชั่วโมง เครื่องก็ร้อนมาก ไม่รู้ว่าเป็นไรรึป่าว

แต่ตอนี้ผมงงมาก เปิดเครื่องมาปุ๊ป เสียงพัดลมก็ดังเลยอ่าครับ ผมเสียความรู้สึกด้วยครับ เพราะเพิ่งซื้อมาได้แปปเดียวเอง

คืออยากรู้ว่า iMac ของใครมีอาการแบบผมบ้างครับ หรือว่ามีเสียงดังเป็นเรื่องปกติ แล้วเราสามารถไปปรับรอบพัดลมได้ไหมครับ

แล้วอีกเรื่องก็คือ เวลาผมเสียบปลั๊ก จะมีไฟแปล๊บออกมาจากปลั๊กไฟเวลาที่ผมเสียบตลอดเลยอ่่าครับ ผมหัวเสียกับ 2 เรื่องนี้มากครับ

แล้วยิ่งต้องยกไปศูนย์ผมยิ่งหัวเสียเลยครับ เพราะมันหนักมาก ไม่รู้จะแบกไปยังไง ผมก็อยู่รังสิตด้วย แล้วพอไปถาม iStudio

ที่รังสิต เค้าก็บอกให้ไปลาดพร้าว หรือสยามนี่แหละครับ เหอะๆ ยิ่งพูดยิ่งเครียดครับ

แล้วผมก็ถามรุ่นพี่ผมที่ใช้อยู่เค้าก็บอกว่า ตอน เปิด-ปิด เครื่อง นี่ดูไม่ออกเลย เพราะว่าไม่มีเสียงอะไรเลยแม้แต่นิดเดียว

คืออยากรู้ว่า iMac มันเงียบขนาดที่ว่า เปิดเครื่องในที่เงียบๆก็ไม่ได้ยินเสียงอะไรเหมือนกับปิดเครื่องเลยเหรอครับ

สรุปก็คือ

1.เครื่องผมผิดปกติไหมครับที่เสียงดัง

2.เรื่องปลั๊กไฟเวลาเสียบแล้วมีไฟแปล๊บออกมา(เครื่องผมมีสายดินนะครับ)

ขอบคุณครับ

38
เครียดจัง

เงียบเลยอ่า เครียดจังครับ

minemind's picture
3876
หลอนสินะฮะ

หลอนสินะฮะ

38
ไม่มีคำแนะนำเลยเหรอครับ

ไม่มีคำแนะนำเลยเหรอครับ

3876
เดาไปมั่วๆ

เครื่องร้อนเพราะ มีการทำงานของ process เยอะครับ
บน windows ถือว่าเป็นเรื่องปกติ เพราะบน windows มีการทำงานของ process อยู่หลายอย่าง

อีกสาเหตุก็คือ การติด virus ซึ่งทำให้การทำงานของ process มากขึ้น

สิ่งที่จะพอช่วยได้ก็คือ
หา antivirus มาลง
ลองไล่ปิด process ที่ไม่ได้ใช้งานทิ้งไปบ้าง (ตัวไหนที่ไม่แน่ใจ ก็อย่าปิด เพราะอาจจะเป็น system process ก็ได้)
และควรเปิดแอร์ไว้ขณะใช้งานครับ

3876
เรื่องส่งซ่อม ถ้าติดต่อ mac

เรื่องส่งซ่อม ถ้าติดต่อ mac center เองจะไวกว่าครับ หรือถ้าไม่สะดวกก็ลองยกไปที่ istudio สาขาที่ใกล้บ้าน แล้วเค้าจะส่งเครื่องต่อไปให้อีกทีครับ

mac center
http://www.istudio.in.th/mainpage/support_service.php

nickoe's picture
4320
ตอบเท่าที่รู้นะครับ

1.เสียงพัดลมดังนี่ ผมว่าปกตินะครับ ถ้าเครื่องมันร้อนก็ต้องระบาย
คงอยู่ที่สภาพอากาศตอนนั้นด้วย ลองสังเกตอาการไปเทียบกับเครื่องอื่นดูครับ
การปรับรอบพัดลมต้องมีโปรแกรมช่วยครับ ไปใช้ iMac ที่บ้านเพื่อน
ฟังดีๆก็ฟังออกครับ
2.เปิดเป็น windows แล้วเครื่องจะร้อนกว่าครับ เพราะ win จัดการพลังงาน
และความร้อนได้ไม่ดีเท่า mac
3.เรื่องปลั๊ก เครื่องมีสายดิน แล้วบ้านล่ะครับ ผมว่าไฟแลบตลอดเวลานี่
เปลี่ยนปลั๊กดีกว่าครับ ท่าทางจะมีอะไรไม่ปกติแล้ว และผมคิดว่าไม่ใช่ที่ iMac

38
.

ครับผม แต่เครื่องผมพัดลมมันดังตั้งแต่ตอนเปิดเครื่องเลยนะครับ สภาพในห้องแอร์ตอนที่เครื่องเย็นๆเลยอ่าครับ

แล้วเสียงดัง อืออออออออออออออออออ มันก็ไม่หายสักทีเลยครับผม

ไงก็ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำที่ดีนะคร้าบบบ

aeiou's picture
18
ไม่เงียบ100%นะครับ

ไม่เงียบ100%นะครับ แต่ก็ไม่ดังเหมือนใช้งานบนพีซ๊ ผมimac27" เครื่องรุ่นล่าสุด ก็มีเสียงครางเบาๆ แต่ผมคิดว่าเป็นเสียง HDD ทำงานตอนเปิดเครื่อง ตอนใช้งานบางครั้งก็ได้ยินอีกเป็นระยะ แต่การใช้งานก็ไม่มีผลกระทบใดๆทั้งสิ้น

boy88888's picture
215
ของผมก็เคยเป็น บางทีเปิดเครื่

ของผมก็เคยเป็น

บางทีเปิดเครื่องเสียงก็ดัง ลมแรงๆ

ผมก็เป็นครับ อาทิตนึงเป็นสักครั้งอ่ะ

Xelloz's picture
117
เรื่องพัดลม

ถ้าใช้งานหนัก อย่างเล่นเกมส์ หรือใช้งานโปรแกรมที่การประมวลผลสูงก็จะเป็นครับ ไม่ต้องกังวลหรอกครับ เป็นเรื่องปกติ ของผมเป็นmacbook pro ไม่ใช่imac เวลาคุยskypeแล้วดูyoutubeไปด้วยก็ดังทุกครั้งละครับ ลองโหลดistat proมามอนิเตอร์ดูสิครับ แล้วจะเห็นว่า การใช้งานโปรแกรมพวกนี้จะมีการใช้งาน CPU กับ GPU สูง ส่งผลให้ชิบทั้งสองตัวอุณหภูมิสูง ส่วนตัวผมเคยเหนถึง90องศา พัดลมก็ต้องทำงานหนักตาม เพื่อระบายความร้อนภายในเครื่องครับ ไม่งั้นเด๋วชิ้นส่วนไหม้ไปแล้วจะต้องมานั่งร้องไห้กัน ถ้าอุณหภูมิสูงแล้วมันดังผมจะไม่เครียดนะ เพราะแปลว่าพัดลมยังทำงานระบายความร้อนปกติ แต่ถ้าสูงแล้วไม่ดังนี่ผมเครียดกว่า เพราะชิ้นส่วนข้างในจะไหม้เอาได้ครับ อิอิ

ikok's picture
10285
โปรแกรมควบคุมพัดลมมีครับ

แต่ยังไม่อยากแนะนำให้ใช้ ถ้าให้ดีควรที่จะไล่หาสาเหตุเบื้องต้นก่อนดีกว่า

คุณขิงเคยแนะนำผมเอาไว้ให้ลอง reset SMC ดูเพราะเครื่องผมมีอาการพัดลมทำงานผิดปรกติเหมือนกัน แต่กลับกันกับของจขกท.ตรงที่ เครื่องผมไม่ว่า process จะหนักขนาดไหน พัดลมจะยังใจเย็นพัดเอื่อย ๆ เงียบ ๆ อยู่อย่างนั้น จน CPU ขึ้นไปที่ 101 องศาครับ

http://support.apple.com/kb/HT3964

ผมไม่ได้แก้ปัญหาด้วยวิธีจาก link ด้านบน เพราะอาการไม่ตรงกับที่ระบุเอาไว้ แต่ของคุณจขกท.น่าจะตรงกว่า ตามนี้ครับ

After performing normal troubleshooting, these symptoms may indicate that an SMC reset may be necessary:

Fans
The computer's fans speed up quickly and remain at high speed.
The computer's fans run at high speed although the computer is not experiencing heavy usage and is properly ventilated.

od2504's picture
1077
สบายใจเถิดครับ

สบายใจเถิดครับ "มันเป็นเช่นนั้นเอง" เสียงดัง และความร้อนเป็นปกติของคอมพิวเตอร์ครับ