poohkio's picture
29
อยากถามว่าเหมือนเครื่องวินโดว์เวลาเราเซฟงานเราเก็บไว้ที่ไดร์ c D แล้วบนแมค เราเก็บมันไว้ที่ไหนคะ นอกจากบนเดสทอป ขอบคุณคะ

keep_kim's picture
379
Desktop ก็เป็นส่วนหนึ่งของไดรฟ์คับ

ความคิดของผมคือ Desktop ก็เป็นส่วนหนึ่งของไดรฟ์คับ วินโดว์เซฟงานลงบนไดรฟ์ C หรือ D ซึ่ง Mac ก็ทำการเซฟลงบนไดรฟ์ของ Mac อยู่ที่ว่าคุณแบ่งให้มันมี 2 Partition เหมือนวินโดว์รึปล่าวน่ะคับ สำหรับผมมันก็เซฟอยู่ในซักที่นึงของ HD ซึ่งตอนก่อนจะเซฟงานลงไป ผมก็เลือกตำแหน่งใหัมันก่อนว่ามันควรจะไปอยู่ที่ไหนคับ

od2504's picture
1077
เข้าใจว่า apple

เข้าใจว่า apple ประสงค์ให้ข้อมูลที่ผู้ใช้สร้างทุกประเภทเป็น Document
ส่วนตัวผมสร้าง sub directory แต่ละงานไว้ภายใต้ document root

ikok's picture
10285
ไม่ควรเก็บงานไว้บน desktop นะครับ

สะดวกจริง แต่มีโอกาสไฟล์หายหรือเสียสูงครับ เพราะ desktop เป็นพื้นที่ ๆ มีการเปลี่ยนแปลงของไฟล์อยู่ตลอดเวลา

ที่ถูกต้องและควรจะเป็น (ทั้งบน PC และ Mac) นะครับ คือควรจะเก็บงานเอาไว้ใน My Document ครับ ยิ้ม

poohkio's picture
29
อื้ม

เข้าใจแล้วค่ะ
แล้ว อยากถามว่า เวลาเอาเมาส์ไปชี้ที่มุมบนขวาแล้วมันมีเส้นแบ่งตรงกลางสีฟ้าๆนี่มันเสียป่าวคะ เวลาอยู่ปกติไม่ได้ทำอะไรมันไม่มีค่ะ