เกี่ยวกับการลงโปรแกรมไม่แท้

pangpotter's picture
29
คืออยากทราบว่า บน mac เนี่ย จะสามารถลงโปรแกรมไม่แท้แบบใน windows ได้ไหมครับ พอดีจะซื้ออยู่ แต่เห็นว่าที่ร้านลงให้แค่ iLife แต่ต้องใช้ iWork ด้วยน่ะครับ เลยอยากทราบว่าจะมีให้โหลดในเว็บ แล้วมา Crack หรืออะไรประมาณนี้ไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

29
ถามแบบไม่รู้น่ะครับ

ถ้าผิดกฏหรืออย่างไรก็ขอโทษด้วยนะคร้าบบบ TT

ikok's picture
10285
ซื้อของแท้มาใช้ดีกว่าครับ

ตัว ilife นี้ฟรีมากับทุกเครื่องอยู่แล้ว ยกเว้นแต่เวอร์ชั่นใหม่ที่ออกมาทีหลัง ถ้าเราจะอัพเกรดต้องเสียเงินซื้อครับ

ส่วน iwork นี้ไม่มี serial ถ้าผมจำไม่ผิด ตัวที่ติดเครื่องมาเป็นตัวทดลองใช้ 30 วัน

ถ้าอยากได้ freeware อื่น ๆ ก็มีเช่น NeoOffice หรือ OpenOffice for mac ครับ ไม่ต้องแครกหรืออะไรให้วุ่นวาย

29
แล้ว...

NeoOffice นี่โอเคไหมครับ ใช้ดีไหม แตกต่างกับ iWork อย่างไรบ้างครับ

10285
หลายคนใช้อยู่ก็ OK นะครับ

ไม่ทราบว่าเคยใช้งาน OpenOffice มาก่อนไหมครับ? คือ NeoOffice นี้มีรากฐานมาจาก OpenOffice ที่เป็นโปรแกรมฟรี เทียบเคึยงได้กับ MS Office

ตัว OpenOffice มีทั้งเวอร์ชั่นบน windows และ mac ถ้าคุณไม่แน่ใจ ลองโหลดมาลองบนเครื่องที่คุณมีอยู่ก่อนก็ได้

ส่วน NeoOffice มีบน mac เท่านั้นครับ เขามีรากฐานเดียวกัน แต่ feature บางอย่างทำให้มีเฉพาะบน OS X เท่านั้นครับ

29
อีกเรื่องครับ

คือมะกี้โทรไปถามมา พนักงานบอกว่า iLife ที่แถมมากับเครื่องตอนนี้เป็น version 09 แต่ทำไมผมดูในการสั่งซื้อแบบ Online Store มันเป็น 11 ล่ะครับ แบบนี้ซื้อใน Online Store ดีไหมครับ จะได้ซื้อราคานักศึกษาด้วยเลย ?

10285
แบบนี้ครับ

iLife เวอร์ชั่นล่าสุดเป็นเวอร์ชั่น 11 ครับ เพิ่งเปิดตัวไปเมื่อไม่กี่วันก่อน ของยังไม่เข้าหรืออาจจะกำลังเดินทางเข้ามาที่ร้านอยู่ครับ เครื่องที่ร้านมีตอนนี้เลยยังเป็นเวอร์ชั่นก่อนหน้านี้ (คือเวอร์ชั่น 09 ครับ)

ถ้าคุณซื้อเครื่ื่องตอนนี้ คุณได้เวอร์ชั่น 09 ติดเครื่องมา แล้วพอ เวอร์ชั่น 11 เข้าร้าน คุณจะต้องเสียเงินอัพเกรดอีกพันกว่าบาทครับถ้าอยากได้เวอร์ชั่นใหม่

เป็นผมนะครับ รออีกไม่กี่วัน ให้ซื้อเครื่องมาแล้วได้ตัว iLife 11 ติดมาเลยดีกว่า ไม่ต้องเสียเงินเพิ่มครับ ยิ้ม

Ewoodsman's picture
23
ซวย

นึกว่าอัพเดทได้ตลอด

nickoe's picture
4320
เอ่๊ะ

ไม่ใช่ว่าเค้ามีโปรโมชันให้คนที่ซื้อเครื่องในช่วง
6 เดือนที่ผ่านมาก่อนเปิดตัวไป upgrade
iLife ฟรีเหมือนตอน Leopard เหรอครับ

Cybernet's picture
399
เพิ่มเติมเรื่อง iLife นะครับ

ราคาซื้อปกติกับราคานักศึกษาเท่ากันครับ

29
ขอบคุณมากครับผม

ขอบคุณคร้าบบบบ
เอ.. ไม่ทราบว่า MBP 13 ถ้าลง Window แล้วเล่นเกม Granado Espada นี่ไหวมั้ยครับ TT