เลือกรุ่นใหน่ดี

tanunya-y@hotmail.com's picture
5
ตอนนี้ผมใช้ macbook pro 15" 2.5ghz RAM4 เป็นตัว 2008 เน้นใช้งานเทั่วไป พิมพ์งาน ใช้กราฟฟิค เป็นส่วนใหญ่ ต้องการความชัดเจนของภาพสุง ตัวเก่าก็ใช้งานได้ดีไม่มีปัณหาอะไร แต่อยากเปลี่ยน เป็น macbook pro 13" 2.4 ghz Ram 4 จะดีมั้ย เห็น ความละเอียด หน้าจอไม่เท่ากัน หรือใช้ตัวเดิมก็ดีอยู่แล้ว (ที่อยากเปลี่ยนก็เพราะกิเลส ล้วนๆเลย ) อยากทราบความคิดเห็นของเพื่อนๆหน่อยครับ

nickoe's picture
4320
จริงๆแล้ว

เป็นผมจะใช้ตัวเก่าให้มันเดี้ยงไปข้างก่อนครับ
แล้วจาก 15" มาเป็น 13" นี่หงุดหงิดเรื่อง space
พอควรนะครับ ขนาดผมใช้ 19" ที่ทำงาน
กลับมาบ้านเป็น 17" ยังอึดอัดแทบตาย

ถ้าจะซื้อใหม่เป็นผมจะเอา iMac ครับ
ติดตัวเครื่องนึง อีกเครื่องเป็น workstation ที่บ้าน

tanunya-y@hotmail.com's picture
5
หงุดหงิดเรื่อง space

หงุดหงิดเรื่อง space มีเรื่องใหนบ้างครับ ผมไม่เคยใช้ตัว 13" มาก่อนเลย เห็น space เบื่องต้นไก้ลเคียงกันน่ะครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

4320
ผมหมายถึง

ขนาดหน้าจอกับพื้นที่การทำงานครับ
ผมก็ทำงาน graphics เหมือนกัน
ทำจอเล็กนี่น่ารำคาญมากครับ

ป.ล. space ครับ ไม่ใช่ spec

5
ถามอีกเรื่องนึงครับ

ถามอีกเรื่องนึงครับ ตอนนี้ผมใช้ os x Vertion 10.5.8 อยู่ สมควรเอาไป Up เป็น ตัวล่าสุดดีมั้ย ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

4320
เรื่องนี้

ถ้าซื้อเครื่องใหม่มันก็จะได้ os ล่าสุดมากับเครื่องครับ
แต่เครื่องเ่ก่าก็ต้องซื้อแผ่นมาลงเอง
แล้วแต่ว่าอยากเปลี่ยนรึเปล่าครับ

ikok's picture
10285
ใช้้ตัวเก่าครับ

mbp 15 นิ้วตัวเก่าของคุณน่าจะมาพร้อมกับการ์ดจอแยก ที่เหมาะสมในการทำงานมากกว่าที่มีอยู่ใน mbp 13" ตัวปัจจุบันในหลาย ๆ กรณีครับ ยิ้ม

5
แล้วเปล่ยนแล้ว

แล้วเปล่ยนแล้ว จะดีขึ้นมั้ยครับเรื่องความเร็วครับ

ikok's picture
10285
ไม่ครับ

ผมเชื่อว่า ถ้าดูแลเครื่องดี ๆ เครื่องตัว 15" ตัวเก่ายังคงใช้ได้ดีอยู่ครับ

คุณจะหงุดหงิดเวลาทำงานบนเครื่อง mbp 13" แล้วตัวเครื่องเขียนหน้าจออัพเดทให้คุณไม่ทันใน photoshop หรือโปรแกรมทำงานกราฟฟิกอื่น ๆ จริงอยู่ว่าเครื่อง 13" มี spec เครื่องที่รองรับการทำงานกราฟฟิกได้พอสมควรแล้ว แต่เขาจะถึง limit ได้เร็วกว่าตัว 15" ที่คุณใช้อยู่เดิมครับ

4320
ที่จริงแล้ว

ทุกวันนี้ผมยังใช้ MBP 17" late 2007 ทำงานอยู่เลยครับ
ยังทำงานได้เร็วพอกับมือผมที่ขยับไป
ถ้าไม่นับว่างานไหนต้องทำ 3d ซึ่งเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยมีให้ทำ
ก็สบายๆครับ 3d อาจจะ render ตึงๆมือหน่อย แต่ขึ้นรูป
ไม่มีปัญหาครับ

5
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับ ถ้าอย่างนั้นก็ใช้ต่อไป ครับ อาจจะไป อัพเวอร์ชั่น หน่ยก็ โอเค แล้วอ เนอะ