poohkio's picture
29
อืม แบบว่าเราเพิ่งเริ่มเล่นแมคครั้งแรกเลยคะ เล่นอะไรไม่เป็นสักอย่างเลยอยากถามว่า
1.สายแลนเนี้ยเวลามาเสียบเครื่อง แมคเนี้ยเสียบแล้วเล่นได้เลยใช่มั้ยคะ ไม่ต้องไปเซ็ทอะไรตรงไหนใช่มั้ยคะ
2.แล้วที่บอกว่า back up นี้มันคืออะไรคะ back up แล้วทำยังไงคะที่บอกว่าให้ back up ข้อมูลบ่อยๆนะค่ะ

ป.ล.ต้องขอโทษด้วยที่ถามอะไรแปลก หรือตลก คือว่าไม่เคยใช้เลยนะคะ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

minemind's picture
3876
สู้ๆ

ถ้าใช้ภายในบ้านทั่วไป ก็สามารถเสียบแล้วใช้ได้เลยครับ

การ back up หมายถึง การสำรองข้อมูล ที่จำเป็นต้องทำการ back up ก็เผื่อว่าวันใดวันนึง hdd ในเครื่องที่เราใช้งานมีอาการผิดปกติหรือเสียไป เราสามารถ restore (การคืนค่า หรือ ย้อนกลับ) กลับไปใช้งานได้โดยที่ยังมีไฟล์หรือข้อมูลตามที่เราได้ back up ไว้

การ back up ของ osx จำเป็นต้องมี external hdd เป็นที่จัดเก็บข้อมูลนั้นไว้ครับ
http://macmuemai.com/tag/backup/view กระทู้นี้เป็นบทความเกี่ยวกับการใช้งาน และการแบ่งพื้นที่บน external hd dครับ

อยากรู้อะไรเพิ่มเติมลองเข้า menu How to และ Mac101 นะครับ น่าจะได้ความรู้ตามเรื่องที่สนใจบ้างแหละ ถ้าไม่เข้าใจก็ตั้งกระทู้ถามได้ตลอด มีพี่ๆใจดีช่วยอธิบาย

poohkio's picture
29
ขอบคุณค้า อิอิ

ขอบคุณค้า อิอิ

nickoe's picture
4320
ก็

1.ถ้าเป็นสายแลน เล่นได้เลยครับ
ถ้าเป็น wifi ก็ใส่ password ติดอยู่ที่ router บางตัว
ไม่สามารถ support mac ได้เต็มที่ ถึงแม้จะบอกว่า
เป็น encryption แบบเดียวกันก็ตาม
2.back up คือการสำรองข้อมูลครับ ตามน้องต่ายอธิบายไว้เลย