iMac มันแบ่งจอเองครับ

tar_panuwat's picture
2
ผมมีข้อสงสัย รบกวนถามผู้รู้หน่อยนะครับ

คือว่า เวลาผมเลื่อเม้าส์เร็วไปทางมุมบนด้านขวาของหน้าจอ หน้าจอมันจะแบ่งเป็นสี่ส่วนเองน่ะครับ (รบกวนดูภาพประกอบนะครับ) ทำให้การทำงานงงๆน่ะครับ ก้อเลยสงสัยว่า Function นี้เอาไว้ทำอะไรเหรอครับ? แล้วถ้าไม่ต้องการใช้ Function ต้องทำอย่างไรครับ?

ผมมือใหม่พึ่งหัด Mac น่ะครับ Spec เครื่องผมประมาณนี้ครับ

Model Name: iMac
Model Identifier: iMac11,2
Processor Name: Intel Core i3
Processor Speed: 3.06 GHz
Number Of Processors: 1
Total Number Of Cores: 2
L2 Cache (per core): 256 KB
L3 Cache: 4 MB
Memory: 4 GB
Processor Interconnect Speed: 5.86 GT/s
Boot ROM Version: IM112.0057.B00
SMC Version (system): 1.64f5

ขอบคุณมากนะคร้าบบบบ
ต้าร์

AttachmentSize
Screen_shot_2010-11-01_at_10.35.39_PM.png101.31 KB
beer9237's picture
31
Expose ครับ เอาไว้ใช้โช

Expose ครับ เอาไว้ใช้โช Destop ครับ

ถ้าต้องการปิดก็ System Preferences > Expose&Spaces

ที่ Tap Expose จะมีมุม4ด้านให้เลือก Option ครับถ้าไม่ต้องการใช้ก็เลือกให้มันโล่งๆเลย

sajiro's picture
1179
ตามนั้นเลยครับ

ยิ้ม

minemind's picture
3876
ในส่วนนั้นเรียกว่า Expose

ในส่วนนั้นเรียกว่า Expose ครับ เป็นการแบ่งพื้นที่ส่วนการทำงานของโปรแกรมที่เรา set ไว้

ในการปรับก็

System Preference -> Expose -> tab Expose ครับ

จะเห็น รูปภาพ หน้าจออยุ่ตรงกลาง แล้วจะมีสีเทา ขึ้นที่ขอบของแต่ละมุม แล้วด้านซ้ายและขวาก็จะมี "ลูกศรลง" ภายในลูกศรนี้ก็จะมี effect ต่างๆอยู่

ให้ปรับตรงด้านขวาให้เป็น ----- ครับ

tar_panuwat's picture
2
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับ วันหลังขอนุญาติรบกวนอีกนะครับ^_^