รับสัญญา Ariport ได้ไม่เต็มที่.. และ ichat มองไม่เห็นคนอื่น

Nu-eMMa's picture
1837
พี่ชายฝากถามมานะค่ะ

1.พี่เค้าไปเล่นเน็ตบ้านเพื่อน 6 M เครื่องเพื่อนรับได้เกือบเต็ม แต่เครื่องพี่เค้ารับได้ แค่ 1 M ละพอกลับมาบ้าน ที่บ้านตัวเองก้อ 6 M เหมือนกัน แต่รับได้ ไม่ถึง M เลยนะค่ะ

2.พี่เค้าเล่น ichat มองไม่เห้นคนอื่นออนเลย นอกจากเอ็มคนเดียว แต่เพื่อนๆคนอื่นเห็นว่าพี่เค้า ออนอยู่ เป่นเพราะอะไรค่ะ

เครื่องเป่น Macbook pro 13" พี่เค้าซื้อปีที่แล้ว 13 nov 2008

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ

1837
เพ่ิมเติมค่ะ

ลองเสียบ สายแลน ก็ได้เท่าเดิมค่ะ เศร้า

skywalker's picture
92
^^

"มองไม่เห็นคนอื่นเลย นอกจากเอ็มคนเดียว" แถวบ้านเรียกว่า "ตกหลุมรัก"

อะ..ฮรี๊ววววว แบร่..

ล้อเล่นนะ อิอิ ไปหละชะแว๊บบบ

1837
หุหุ

ขุดไว้ตั้งเยอะ ไม่เห็นมีใครมาตกอ่ะ นิขุดจนตัวดำไปกะดินหมดละเนี้ย อิอิ

pippo's picture
2469
แนะนำให้ลอง

Renew DHCP ถ้าใช้แบบ Using DHCP

หรือลอง set แบบ Manually ดูครับ

1837
ทำยังไงค่ะ

พอดี ไม่ใช่เครื่องเอ็ม แหะๆ ต้องไปบอกพี่เค้าอีกที -_-'

Sagittarius's picture
128
เอาล่ะซิ

เอาล่ะซิ

ikok's picture
10285
ตอบครัับ

พี่เค้าไปเล่นเน็ตบ้านเพื่อน 6 M เครื่องเพื่อนรับได้เกือบเต็ม แต่เครื่องพี่เค้ารับได้ แค่ 1 M ละพอกลับมาบ้าน ที่บ้านตัวเองก้อ 6 M เหมือนกัน แต่รับได้ ไม่ถึง M เลยนะค่ะ

คิดว่าเป็นที่ marketing ที่ใช้ค่า bandwidth สูงสุดที่เป็นไปได้ มาโฆษณา ซึ่งในความจริงเราจะเจอค่าเฉลี่ยที่ความแรงของสัญญาณตรงนี้จะถูกหารไปตามจำนวนผู้ใช้ในละแวกชุมสายเดียวกัน

กลับกัน ถ้าเอาตัวเลขจริง ๆ มาขาย เราอาจจะตกใจ ที่มันไม่ไปถึงไหน และไม่น่าซื้อ

ลองอ่านดูในใบโฆษณาหรือหมายเหตุเล็ก ๆ ที่มีอยู่ด้านล่างของตัวเลขพวกนี้ ผมคิดว่าจะเจอคำอธิบายในลักษณะที่ไม่ต่างกัน

ไม่มีผู้ให้บริการค่ายไหนรับประกันว่าตัวเลขที่ได้จริง จะเท่ากับที่ให้เอาไว้ (ซึ่งเป็นตัวเลขสูงสุด) ครับ

เหมือนตัวเลขโฆษณาว่าเครื่องโน๊ตบุคแต่ละเครื่องสามารถใช้งานได้นานเท่าไหร่ถ้าใช้ไฟจากแบตฯ

ผู้ผลิตหลาย ๆ เจ้ามีเกณฑ์ตรงนี้ไม่เหมือนกัน และตัวเลขบางค่า ที่เพื่อให้ผลิตภัณฑ์ดูดี แต่ทำไม่ได้ในความเป็นจริง

ผมคิดว่าเรื่องนี้ไม่ต่างกัน ยิ้ม

note: ส่วนเรื่องระดับสัญญาณ airport ของ mac มักจะต่ำกว่าเครื่อง PC ที่เล่นอยู่ข้าง ๆ กันอยู่แล้วครับ เหตุผลเป็นแบบนี้ http://macmuemai.com/content/875

2.พี่เค้าเล่น ichat มองไม่เห้นคนอื่นออนเลย นอกจากเอ็มคนเดียว แต่เพื่อนๆคนอื่นเห็นว่าพี่เค้า ออนอยู่ เป่นเพราะอะไรค่ะ

ลอง add buddy เข้าไปใหม่ครับ

1837
ว้าว

ขอบคุณค่ะพี่ก๊อก

nickoe's picture
4320
ก็

ข้อ1.ผมคิืดเหมือนพี่ก๊อกครับ
ต้องดูด้วยว่าเราอยู่ห่างจากชุมสายเท่าไร
ยิ่งห่างมากยิ่งจะรับสัญญาณได้น้อยลงครับ

minemind's picture
3876
การปรับปรุง ทำให้ขัดข้อง

ช่วงนี้ isp ที่ให้บริการอยู่มีการปรับปรุงเรื่องความเร็วอยู่เปล่าครับ จริงๆเรื่องเน็ตนี่พี่ว่าติดต่อ isp ที่ให้บริการดีกว่า

pippo's picture
2469
เห็นด้วย

เคยเจอปัญหาเน็ทช้าๆ อืดๆ ติดต่อไป เค้าบอกว่า server เค้ามีปัญหา ตอนหลังให้ตั้งค่า DNS Server ในเครื่องเราใหม่ตาม Server ของเค้า ตอนนี้เน็ทที่ใช้อยู่แรงมาก

Genoxide's picture
2
อีกซักรอบครับ

คือว่า ผมคือเจ้าของเรื่องเองหละครับ ใช้น้องเอ็มผู้น่ารักมาโพสแทน

เรื่องของเรื่อง ผมไปบ้านญาติ ซึ่งใช้ Macbook Pro ตัวเดียวกันแต่เค้าเป็นตัว 2010
ซึ่งเครื่องของ ญาติผม Test Speed ออกมาได้ 6M แต่เครื่องผม Test ออกมาได้แค่ 1M เอง
ทีนี้ผมลอง ปิดคอมของญาติผมดู แล้วลอง Test ใหม่ ก็ได้ เท่าเดิม ไม่ถึง 1M ด้วย
ซึ่งผมก็ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน ไปที่ไหน๋ก็เป็นแบบนี้ตลอด ผมก็สงสัยว่า เอ่ะมันเป็นที่เวบมันหลอกรึป่าว
ไอ่เวบ Speed Test นั่น ผมเลยลองโหลด Bit ดู ปรากดว่า เครื่องผม ใช้เวลาโหลดราวๆ 5 วันถึงจะเสร็ด แต่ เครื่อง ญาติผม ใช้เวลาโหลด แค่ ชั่วโมงเดียว ทั้งๆ ที่ ใช้ สัญญาน จากเร้าเตอร์ตัวเดียวกัน

Ps. I-Chat ผมเห็นคนอื่น Online แต่คนอื่นไม่เห้นผม Online ยกเว้นน้องเอ็ม เจ้เพชร แค่นั้นครับ
งง มากกก

ikok's picture
10285
ลองดูวิธีที่คุณ pippo กับน้องต่ายบอกเอาไว้นะครับ

อาจจะเป็นที่ setting บางอย่างที่น่าจะลองปรับดูครับ

minemind's picture
3876
โทรเลย

จริงๆแล้ว ติดต่อ isp ที่ให้บริการดีกว่าครับ

ปัญหาเรื่อง speed มันเป็นไปได้หลายปัจจัย ตั้งแต่การ set router รวมไปถึง ช่วงเวลาในการให้บริการของ isp (อาจจะมีปัญหาในบางเวลา)

Cybernet's picture
399
เช็ค server เดียวกันหรือเปล่าครับ

ถ้าใช้ server เดียวกัน อาจจะเป้นจากการตั้งค่า router ของบ้านญาติก็ได้นะครับ