ข้อเสียของการ jailbreak ?

dragonaoon's picture
108
อยากทราบว่า การ jailbreak มีข้อเสียอย่างไรบ้างครับ

ปล. ขอบคุณครับ

nickoe's picture
4320
iPhone ใช่ไหมครับ

1.เครื่องอาจจะทำงานแปลกๆไป หรือทำงานหนักกว่าปกติครับ
2.อาจจะมีปัญหาเรื่องความปลอดภัยเวลา ต่อ internet ด้วยครับ

หลักๆที่ผมทราบก็มีแค่นี้ครับ

ป.ล. ผมย้ายห้องให้นะครับ

ikok's picture
10285
ตามนี้ครับ

1. คุณจะ update อะไรตามที่ Apple ออกมาใหม่ไม่ได้เลย ใครพลาดเผลออัพเดทไป เรื่องยาว และวุ่นวายครับ ดีไม่ดีทำเครื่องใช้งานไม่ได้ไปเลย
  2. การรับประกันกรณีเครื่องมีปัญหาถ้าเป็นเครื่อง JB มา ไม่มีการรับประกันตรงนี้ครับ
  3. ต้องเสียเวลาเรียนรู้สิ่งที่ทำได้ และทำไม่ได้พอสมควร เพราะถ้ามีอะไรผิดพลาดไป เครื่องอาจจะเป็นที่ทับกระดาษราคาสองหมื่นครับ ถ้าคุณคิดว่าการเสียเวลาตรงนี้คุ้มค่า ก็ลุยเลยครับ
  4. ต้องตามข่าวเรื่องนี้อยู่เรื่อย ๆ ครับ ใช้ชีวิตลำบากกว่าที่คิดนิดนึง แบร่..
Mixmerize's picture
1480

มันทิ่มแทงใจจริงๆพี่ก๊อก แอบเคือง
ณ ตอนนี้ก็มีรุ่นพี่ที่รู้จักคนนึงใช้เครื่อง lock แล้วทดลองอัพ FW แบบให้ Jailbreak ได้ แต่ไปทำถึงขั้นไหนไม่รู้อัพเดต baseband ไปจนทำให้แอพแก้การ Unlock ยังไม่รองรับตรงนี้ ตอนนี้เลยกลายเป็นแค่ iPod Touch เลยครับ หลอน

Ben's picture
247
มาขอแจมเล่นๆ นะครับ

ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่า Jailbreak
พอ "แหกคุก" ออกมาแล้ว ก็ต้องหนีหัวซุกหัวซุน หลบๆซ่อน
จะทำอะไรก็กลัวว่าเค้าจะจับได้

ต่างคนต่างความคิดครับ

สำหรับลุง ขอแบบสามัญที่เค้าใช้ๆกันดีกว่าครับ ไม่อยากซื้อที่ทับกระดาษราคาสองหมื่นบาทไทยครับ

dragonaoon's picture
108
ขอบคุณมากครับ

ผมคงไม่ jail แล้วครับ

แม้จะชอบเล่นเกม

4320
เห

เกมใน app store เพียบเลยนะครับ
บางเกมนี่ถูกมาก 30 กว่าบาท
แถมบางทีมีโปรโมชันจาก developer แจกฟรี
ก็มีนะครับ

minemind's picture
3876
เห2

แชร์กะท๊อปซื้อไป ตอนนี้มี app รวมๆกัน 50 กว่า app แล้ว

แต่ตอนนี้ก็ยอมรับว่ายัง jailbreak อยู่ เหตุผลคือ อยากทดลองและก็ติดตามข่าวสารไปด้วย อีกเหตุผลนึงคือการทดลองใช้ app ก่อนที่จะซื้อ

ericec.iapp's picture
5
เข้ามาอ่านแล้วดีใจมากๆเลยครับ

เข้ามาอ่านแล้วดีใจมากๆเลยครับ ที่เห็นคนไทย เริ่มเปลี่ยนทัศนะคติเรื่องการใช้ซอร์ฟแวร์ แบบถูกลิขสิทธิ์มากขึ้น

calvinbas's picture
5
+10 Rp บน

+10 Rp บน อันไหนดีก็อุดหนุ่นแอปเค้า เพื่อวงการแอปจะได้เติบโต คับ มีความสุข

tongga13's picture
26
ไม่ต้องเจลก็สามารถลง App ได้เยอะเหมือนกันครับ

ลองไปสอบถามมาบุญครองมา ก็มี App เยอะพอสมควร (แต่ไม่เท่าการเจล) และก็มีให้เลือกไม่มากนัก สนนราคาประมาณ 400 บาท (แล้วแต่ร้าน) ได้ App ประมาณ 8 page
แต่ลองสอบถามร้านค้าต่างๆ เห็นเค้าบอกว่า ถึงจะเจลไป เมื่อเครื่องมีปัญหา กรณีเปิดเครื่องไม่ติด ประมาณนี้ ศูนย์มือถือทั้ง สามค่ายก็ไม่สามารถรู้ได้ เนื่องจากต้อง Restore อย่างเดียว
อันนี้จริงหรือเปล่าไม่รู้ เพราะไม่เคย วานสอบถามกูรู ทั้งหลายด้วยครับ

ikok's picture
10285
:)

กรณีเปิดเครื่องไม่ติด ประมาณนี้ ศูนย์มือถือทั้ง สามค่ายก็ไม่สามารถรู้ได้ เนื่องจากต้อง Restore อย่างเดียว

เปิดเครื่องไม่ติด ... แล้วจะ restore อย่างไรครับ?

GoLLuM's picture
23
แล้วแต่ครับ

แล้วแต่ครับ ส่วนตัวใช้อยู่สองเครื่องเจลเครื่องหนึ่งi4 อีกเครื่องไม่เจล3gs ตอนนี้ชอบเครื่องที่เจลมากกว่าเพราะทำอะไรได้เยอะกว่า คือปรับแต่งให้เข้ากับการใช้งานของเราเองครับ ผมว่าดีกว่าที่เราจะต้องปรับตัวเองเข้าหาโปรไฟล์ต่างๆที่เค้าตั้งมา(สำหรับใครก็ไม่รู้) เสียเงินไปแล้ว ความสามารถเครื่องมีตั้งเยอะแต่ไม่ยอมให้เราใช้แล้วจะซื้อแพงๆไปทำไมครับ

เหมือนถ้าคุณซื้อรถยนต์ 4 ที่นั่ง แต่ศูนย์บอกว่าให้นั่งได้แค่ 2 ที่นั่ง หรือเบาะหลังห้ามใช้ คุณจะยอมหรือเปล่าครับ

ปล...เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

iFongBeer's picture
36
บัตรเครดิต

แต่เซ็งตรงที่เวลาจะซื้อสินค้าผ่านAppจะต้องใช้บัตรเครดิตเนี้ยแหละ ที่บ้านก็ไม่มีใครมีบัตรเครดิตด้วย แอบเซ็งตรงนี้ น่าจะมีแบบให้เติมเงินเข้าระบบมั่งอ่ะ

4320
ก็

สมัครเครดิตเสมือนสิครับ

minemind's picture
3876
debit card

debit card มีหลายธนาคารอยู่ลองเข้าไปสอบถามดูฮะ

GoLLuM's picture
23
iTunes Gift Card

ซื้อบัตร iTunes Gift Card สิครับง่ายดี มีขายทั่วไปครับ ขูดหลังบัตรเติมเงินใน iTunes ได้เลยครับ

tongga13's picture
26
ไปลองลงมาแล้วครับ (แบบไม่เจล)

เยอะกว่าที่บอก 8 page อีก เห็นว่ามีอยู่ประมาณ 500 App ได้ ซึ่งลองไปเลือกเองแล้วได้มาประมาณ เกือบ 200 App ทางร้านบอกว่าถ้ามีตัวใหม่มาก็สามารถมาลงเพิ่มได้ไม่คิดเงินครับ
อ้อ..มีข้อเสียอยู่อย่างคือ ถ้าApp มี Update Version ใหม่ ผมไม่สามารถ Up ได้ เนื่องจาก Account ที่ใช้ลง App ให้เครื่องผม เป็น Mail ของทางร้านที่ผมไปลงครับ แต่ทางร้านบอกว่าถ้ามีตัว version ใหม่มา ก็มาสามารถลงให้ใหม่ได้ครับ