iPod, iPhone ตกน้ำ,เปียก เสียหายมาก่อน? จะรู้ได้อย่างไร?

ikok's picture
10285

Apple โพสเอกสารประกอบการใช้งาน iPod, iPhone ลงในเวปครับ

เป็นวิธีการดูว่าเครื่อง iPod, iPhone ที่เกิดว่าตกน้ำ หรือว่ามีความชื้นเข้าไปในตัวเครื่องจนได้รับความเสียหายได้นั้น.. จะมีวิธีดูอย่างไร

เป็นข่าวดีสำหรับคนที่ต้องการจะซื้อเครื่องมือ 2 ครับ และเป็นข่าวร้ายสำหรับคนที่ต้องการจะย้อมแมวขายต่อ หรือว่าทำตกน้ำไปแล้วกะจะโมเมส่งช่างเทคนิค แบร่.. โดยจะดูได้จาก..

ตัวเซนเซอร์วัดที่เรียกว่า The Liquid Submersion Indicator จะอยู่ในตำแหน่งต่าง ๆ กันไปบน iPod, iPhone แต่ละรุ่น แต่ถสามารถที่จะมองเห็นได้จากภายนอกครับ (สำหรับ iPod รุ่นที่จะมีเซนเซอร์ตัวนี้ จะเป็นรุ่นที่ผลิตหลังปี 2006 เป็นต้นไปทั้ง iPod Touch, iPod Nano และ iPod Classic ครับ ส่วนบน iPhone นั้นจะมีทุกตัวครับ)

สามารถเข้าไปดูวิธีได้จากใน link ด้านล่างนี้ครับ (มีภาพประกอบทั้ง iPod, iPhone)
http://support.apple.com/kb/HT3302

ปล.เครื่องตกน้ำนี้ ไม่อยู่ในการรับประกันพื้นฐาน 1 ปีนะครับ =)

ikok's picture
10285
ขอเอาขึ้นหน้าแรกนะครับ

อ่อ.. เห็นบอกกันมาว่า เจ้าเซ็นเซอร์ตัวนี้ก็มีอยู่ในเครื่อง notebook ของ apple ด้วย แต่ผมไม่ทราบว่ามีในรุ่นไหน อะไรยังไงบ้าง =)