ถามเรื่องปัญหาการต่อ Internet ของตัว Imac 21.5 คะ

appletuu's picture
1
เริ่มจาก เราใช้งาน Wiless internet ของหอพัก ซึ่งมีเจ้าหน้าที่มาทำการตั้งค่าให้ตลอด โดยสามารถเล่นได้โดยไม่มีปัญหาอะไร จนมาเมื่อช่วง 2 อาทิตย์ที่ผ่านมา ไม่สามารถเข้า Internet ได้ ทั้ง ๆ ที่ เครื่องก็หา ผู้ให้บริการ Wifi ที่เราใช้เจอ แต่กลับขึ้นว่า No internet connetion และแฟนเราก็ไปลองดูค้า IP ที่เจ้าหน้าที่ Internet ของหอพัก ตั้งไว้ ปรากฏว่า ค่ามันเปลี่ยนไป พอช่างมาแก้ปัญหาให้ ก็เล่นได้เหมือนเดิม เล่นไปได้ 5-6 วัน ก็เป็นอีก พอแก้ใหม่ก็หาย และเค้าก็แนะนำให้เราลองแก้ปัญหาเบื้องต้น โดยเมื่อเข้า Internet ไม่ได้ ให้เราเปิดหน้าต่าง Safari มันจะขึ้นปุ่มให้เรากด เราจำไม่ได้ว่าอะไร หลังจากนั้น ก็ให้กดไปเรื่อย ๆ แล้วจะเข้า Internet ได้เอง แต่เมื่อเช้า โดยช่างบอกว่า อาจจะเป็นเพราะเครื่องเรามีปัญหา ไม่สามารถจับคู่กับ Router และการเชตค่าการใช้งานที่ยุ่งยากของเค้าได้ ซึ่งคนอื่นในหอพักที่ใช้ Macbook ไม่มีปัญหาตรงนี้ แต่แล้วมันก็เกิดปัญหาอีก เราทำตามที่ช่างบอกทุกอย่างก็ทำไม่ได้ แถมยังให้เราไป Re-Start router ใหม่ ซึ่งทำแล้ว ก็ยังไม่สามารถเข้า Internet ไม่ได้ ทั้ง ๆ ที่เจอ wifi ของผู้ให้บริการแล้ว ไม่ทราบว่า เครื่องเรามีปัญหาอะไรหรือป่าวคะ ต้องส่งศูนย์ซ่อมหรือไม่

nickoe's picture
4320
คิดว่า

ตัวเครื่องไม่น่าจะมีปัญหาครับ
น่าจะเป็นที่การตั้งระบบมากกว่า
แต่ตรงนี้ผมทำไม่เป็นจริงๆครับ

Ake khamyang's picture
7
ของผม Imac 21.5 เคยเจอเหมือนกันครับ...

อาการนี้ผมเจอมาแล้วครับ นึกว่าเครื่องเราเจ้ง เข้าเว็บได้บ้าง msn ก็ ออนไม่ได้ ผมเลยหิ้วไอ้เจ้าสือไปหาเพื่อน ลองใช้ wifi ของเพื่อน แหม่ ลื่นปืด ลื่นปืด...ช่างบอกว่า เน็ตโล จริงๆแล้ว Router ( หรือตัวแม่) ทางห้องพักเน่าครับ มันร้อนแล้วมันตัดครับ ผมเดินเข้าออกปิดเปิด Router อยู่ซะนาน พอเราจะติดเอง เขาเลยเปลี่ยน ยกชุดตอนนี้ แจ่มครับ...เช็ค Router ดูครับ หรือลอง ใช้โน๊คบ็ุค ของเพื่อน มาเช็คดูว่าเข้าได้หรือป่าว ไม่น่าใช่ไอ้ เจ้า Snow ครับ...ขอให้ได้ใช้ไวๆครับ เข้าใจความรู้สึกครับ....