มีปัญหาพิมไทยใน Neo officeครับ ช่วยทีครับงานด่วน

ttutt's picture
216
ผมพิมพ์ไทยใน NeoOffice แล้วตัวหนังสือชอบซ้อนกันหนะครับ มีวิธีแก้ปัญหามั้ยครับ

ปล.ผมแนบรูปมาให้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

AttachmentSize
Screen_shot_2010-09-24_at_10.32.37_PM.png12.68 KB
ikok's picture
10285
ลองแก้พวก kerning หรือระยะช่องไฟดู

พอช่วยไหมครับ?

ttutt's picture
216
ไม่แน่ใจครับพี่

คือ เป็นเฉพาะโปรแกรมนี้เลยด้วยครับ แล้วจะเป็นกับ สระ - ำ และก็ สระ แ- บ้างทีก็สระ โ- ที่เหลือปรกติครับ งงมาก

HUI's picture
20
ผมก็เป็นนะครับ โดยเฉพาพวกสระ

ผมก็เป็นนะครับ โดยเฉพาพวกสระ -ำ ครับ แต่ไม่เคยปริ้น์ทออกมาดูว่าจะเพี้ยนตามหน้าจอหรือเปล่า
แต่ถ้าส่งไฟล์เข้า PC ปกติ พวกฟร้อนท์ก็ปกติครับ ไม่มีปัญหา

pippo's picture
2469
เป็นที่ฟอนท์หรือเปล่าครับ

ลองเปลี่ยนเป็นฟอนท์ตระกูลอื่นดูนะครับ หรือลองเลือกใช้ฟอนท์ชุดที่เป็น ฟอนท์แห่งชาตินะครับ

ถ้าไม่มีลองโหลดจาก Link นี้ครับ : http://dl.dropbox.com/u/6842986/FontFiles.zip

เพราะฟอนท์ที่เรามีนั้นผ่านการ gen มาจากหลายๆ ที่ บางครั้ง บางตัวยังไม่ได้ถูกแก้ไขพวก kerning ให้ถูกต้องครับ