ถามเรื่องโปรแกรมที่ถ่ายภาพบน mac

Vikky's picture
27
อยากจะขอคำแนะนำหน่อยค่ะว่า มีโปรแกรมอะไรบ้างที่ใช้ถ่ายภาพหน้าจอบนแม็คได้อะค่ะ

เหมือนอย่างเช่นบน pc จะใช้ photoscape อะค่ะ

อ่ะ แน่นอน มีความสุข

killpitak's picture
202
MAC

MAC เค้าเตรียมไว้ให้เราแล้วครับ ไม่จำเป็นต้องใช้โปรแกรมครับ
Command+Shift+3 = Capture ทั้งจอ
Command+Shift+4 = Capture เฉพาะส่วน โดยการ คลิ๊กค้าง ลากส่วนที่ต้องการแล้วก็ปล่อย

รูปทั้งหมดที่ Capture จะไปอยู่ที่ Desktop นะครับ

sajiro's picture
1179
เปลี่ยนสกุลไฟล์ที่จะ Capture ได้นะครับ

ใช้โปรแกรม ShotChoice มันจะเปลี่ยนให้ทุกครั้งที่ Capture จอ ภาพที่ได้จะมีนามสกุลเป็นแบบที่ตั้งไว้ในโปรแกรมครับ ยิ้มปากกว้าง

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ซื้อ กล้องอันนึงครับ..ถ่ายได้ทั้งจอ ทั้งแบต..จะแงะ เครื่องมาถ่ายข้างใน ยังได้เลยครับ..หุๆ...
Command+Shift+3กะCommand+Shift+4แหละครับ..แต่ สกลุ จะไม่ไช่JPG นะครับ ผมยังไม่ได้ลองแบบเคลื่อนใหว..ใว้ ได้ลอง แล้วจา แชร์ ครับ...อืมมมมม

Vikky's picture
27
ขอบคุณมากค๊า อิอิ

ขอบคุณมากค๊า

อิอิ

ikok's picture
10285
แถมครับ

Command+Shift+4 แล้วตามด้วย Space bar เขาจะจับเฉพาะหน้าต่างที่เราต้องการครับ (แถมเงาให้ด้วย -o-)