ขอถามการเชื่อมต่อ ของ iSync+iCal+Address book+iPhone(true) และ Printer

veeza's picture
117
รบกวนหน่อยครับ
1.iStudio ผมซื้อ iMac รุ่น 40,900
ทางร้านลงทะเบียนให้ ลง apple care ด้วย(ซื้อนะ)
ทางร้านบอกไม่ต้อง ลงทะเบียน ok / apple care ทางร้านก็ลงให้
แต่พอผมเชคระยะเวลาใน website apple กลับได้แค่ 1 ปี
ผมโทรไปทางร้านบอกต้องเป็นระยะเวลามี่ทางร้านลงให้แต่เค้าก็ส่ง mail มาให้นะ
ก็ 3 ปี OK มันแปลกมั๊ยครับหรือว่าเป็นเรื่องปกติ

2.iSync
ผมโทรไปที่ iStudio พนักงานบอกว่า
iMac ไม่สามารถ เชื่อมต่อข้อมูลพวกนี้ได้
ผมเดาเอาเองนะว่า เค้าจะขาย Mobile Me หรือเปล่า เงินเงินเงิน

3.Printer ไม่ได้ครับ
ผมทำตามขั้นตอนแล้วนะ
และมันก็เห็น Printer ด้วยนะ
แต่พอสั่ง Prin ออกนะครับแต่ ออกมาแค่กระดาษเปล่า
งง สงสัย?

บอกความรู้สึกนะครับ iStudio คำตอบคุมเครือไม่ชัดเจน

ขอบคุณครับ ยิ้มปากกว้าง

nickoe's picture
4320
ตอบเท่าที่จำได้นะครับ

1.apple care มันจะ update ภายใน 24-48 ชั่วโมงครับ
ลองทิ้งไว้แล้วตรวจอีกทีครับ
2.sync นี่มันขึ้นอยู่กับว่าจะ sync กับอะไรครับ ถ้ากับ iPhone ทั้งหมดผ่าน iTunes ครับ
ไม่ใช่ iSync สำหรับ iSync เอาไว้กับมือถืออื่นๆที่ support ครับ
3.ลองเช็คว่าตอนพิมพ์เลือก printer ถูกตัวรึเปล่าครับ
หรือลองหา driver ใหม่จาก web ผู้ผลิตดูครับ

od2504's picture
1077
๑. เมื่อก่อนผมเคยสงสัยว่า

๑. เมื่อก่อนผมเคยสงสัยว่า ทำไมไม่มีธงชาติไทยใน apple Inc. (แม้ปัจจุบันจะมีแล้ว แต่ก็ยังมีจำกัดไม่เต็มร้อย) บ้านเรายังตระหนักถึงผลกระทบในระยะยาวน้อย
๒. ปัจจุบันผมไม่ใช้บริการร้านที่ผมซื้อ (ชุมชนที่นี่มีความรู้ ซื่อสัตย์ และ service mind มากกว่า)
๓. กรณีเครื่องไม่พิมพ์ตัวอักษร อาจเป็นไปได้ว่า
     ๓.๑ ไม่มีตลับหมึกพิมพ์
     ๓.๒ เลือกเครื่องพิมพ์ หรือติดตั้ง driver ไม่ถูกต้อง

ลองตรวจสอบจุดเชื่อมต่อ (ทั้งที่สายสัญญาณและที่ตัวโปรแกรม) ตลับหมึก และการติดตั้ง driver อีกสักครั้งนะครับ

veeza's picture
117
ขอบคุณครับ จะลองดู

ขอบคุณครับ มีความสุข
จะลองดู