ความเสี่ยงของ Time Machine

keep_kim's picture
379
สวัสดีคับ

คือว่า ผมกำลังคิดว่าจะทำการใช้ Time Machine ในการ Back up ข้อมูล
ผมเลยอยากทราบว่า พฤติกรรมที่มีความเสี่ยงต่อการทำให้ Back up ที่ TM เสี่ยงต่อการเสียหายบ้างครับ

เพราะว่า ถ้ามีความเสี่ยงสูงผมจะได้ไม่เอาเจ้าสิ่งนั้นลงไปใน TM ครับ ก็ให้ Back up ข้อมูลอื่นไป
( มันคือข้อมูลงานของผมตั้งแต่เริ่มเลยน่ะคับ ถ้าหายไปนี่ผมคงงานเข้าอย่างแรง แอบเคือง )

รบกวนด้วยคับผม
ขอบคุณคับ มีความสุข

sajiro's picture
1179
คือถ้า Back Up ด้วย TM

หมายถึง Back Up ทั้งเครื่องนะครับ
เท่าที่ทอปรู้มาเหมือนจะเลือกไม่ได้ว่าจะ Back Up เฉพาะส่วนไหน

ถ้าจะเอาอย่างนั้นก็คงต้องทำแบบ อัตโนมืออ่ะครับ

อันนี้ยังไม่แน่ใจเท่าไรครับ รอพี่ๆมายืนยันให้อีกทีละกันครับ

nickoe's picture
4320
เลือกได้นะ

คือตอนแรกเค้าจะตั้งให้ว่าเป็น backup ทั้งลูกครับ
แต่เราจะสามารถตั้งได้ว่า folder ไหนเราไม่ต้องการให้ backup ครับ

aeiou's picture
18
ผมก็ใช้อยู่กับ time capsule

ผมก็ใช้อยู่กับ time capsule ก็ไม่มีปัญหาอะไร เปิดไปดูข้อมูลที่ back up ก็อยู่ดีครับ แต่แนะนำให้ใช้ external HDD หรือ time capsule ทีมีขนาดความจุมากกว่า HDD ที่ใช้ในเครื่อง

time machine สามารถเข้าไปตั้งให้มันเลือกที่จะไม่ back up ส่วนไหนได้ครับ

Ben's picture
247
เพิ่งใช้ Time Machine

ไม่ได้มาให้คำแนะนำ เพราะไม่มีอะไรจะแนะนำได้ครับ เพียงขอมาช่วยแชร์ไอเดียเท่านั้นเองนะครับ

เพิ่งใช้ Time Machine สดๆร้อนๆเมื่อวานนี้เองครับ
ต่ะแรกกะว่าจะซื้อ Time Capsule มาใช้ แต่ขอลองชั่งใจ รอให้ชำนาญMac รอให้รัก Mac
มากกว่านี้ก่อน แล้วจึงจะค่อยขยับขยายหาไทม์แคปซูลมาใช้ครับ ชอบไทม์แคปซูลมากครับ

จำเป็นต้องแบคอัพข้อมูลเก็บไว้ยามฉุกเฉิน เมื่อวานเลยไปที่ iBeat ใกล้บ้าน ซื้อ External HDD ยี่ห้อ WD 320 GB สำหรับเครื่อง MacBook 250GB
แล้วก็ให้น้องพนักงานเค้าช่วยทำแบคอัพบนไทม์แมคชีนไปเลยครับ สะดวกดีตามประสาคนโลว์เทค
ข้อมูลของ OS X Snow Leopard พร้อมทั้งไฟล์งานและข้อมูลนิดๆหน่อยๆของผม รวมแล้ว 14GB กว่าๆครับ

สำหรับผมๆไม่ค่อยเชื่อใจอะไรทั้งนั้นเต็ม ๑๐๐% ครับ เลยพยายามเก็บข้อมูลไฟล์สำคัญๆจริงๆไว้บนหลายๆ source ครับ
มีเก็บไว้ทั้งในเครื่อง PC, External HDD ทั้งเครื่องส่วนตัวและของออฟฟิศครับ เวลาเกิดอะไรขึ้น ก็ยังคงพอมีเหลืออยู่บ้าง แม้นว่าจะไม่เต็มร้อยครับ

4320
แบบนี้รอบคอบมากครับ

ผมเองก็ทำแบบนั้นครับ
แถมอันไหนสำคัญมากๆผมเริ่มจะ burn ลงแผ่นแล้วครับ

379
ผมเลือกให้มัน Back up Mac HD

ผมเลือกให้มัน Back up Mac HD ทั้งลูกน่ะคับ ( ไม่รวม Bootcamp ) ทำไมมันแค่ 24 GB เองอ่ะคับผม

HD จริง ๆ 200 GB แน่ะคับ = =

4320
ก็

มีข้อมูลเท่าไรล่ะครับ
แล้วมันจะมี compress อีกครับ ไม่ใช่ backup เฉยๆ

379
อ่าา ผมเจอปัญหาแล้วครับ

อ่าา ผมเจอปัญหาแล้วครับ ทำไมมันไป Back up ตัว Boot Camp อ่าคับ ก็ผมเลือกให้มัน Back up Mac HD นี่นา T T

Ben's picture
247
สมัยโน้นนนนน

สมัยโน้นนนนน ลุงเก็บข้อมูลไว้ใน Floppy Disk ขนาดห้านิ้วครับ
หลานๆเกิดทันมั๊ยครับ? ๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕ ยิ้มปากกว้าง

สมัยโน้น คนโบราณรุ่นลุงพกแผ่น Floppy Disk 5" แบบเนี้ยไปไหนมาไหน หล่อเท่หล่อเทพไฮเทคมากมายครับผม ยิ้ม

379
ทันคับ

ทันคับ !!!

555555555+

ลืมไปแล้วนะเนี่ย ว่าหน้าตามันเป็นแบบนี้

ikok's picture
10285
-o- /

ทันด้วยคนครับ ยิ้มปากกว้าง

4320
งะ

ทันด้วยคนครับ

minemind's picture
3876
พึ่งเคยเห็นครั้งแรกเลยครับ

แจ่ม