จะเปลี่ยน RAM ใหม่ มีวิธีดู วิธีเลือกยังไงครับ

ipond's picture
22
พอดีใช้ macbook 13" ซึ่งซื้อมาหลายปีแล้วอะครับ เครื่องเลยช้าอืดๆ จะเปลี่ยนRAM เป็น 2 G
แต่ไปถามเพื่อนๆ ก็บอกว่า ให้ดูบัค ที่นี้จะดูยังไง ว่าไอ้บัคๆ นี่ คืออะไร ดูตรงไหน ครับ ไม่รู้เรื่องจริงๆ
ใช้อย่างเดียว
รบกวนด้วยนะครับ

[ย้ายห้องให้นะครับ - ก๊อก]

nickoe's picture
4320
ก็

เลือกให้ตรง spec เครื่องครับ
ดูว่า เครื่องใส่ได้มากสุดกี่ GB แล้วก็ bus เท่าไร
แต่เรื่อง bus ถ้าไม่มีที่เท่ากันซึ่งถ้าเครื่องหลายปีแล้วหายากครับ
หาอันนที่สูงกว่าอย่าเอาต่ำกว่า
กับเครื่องเป็น ddr เท่าไร ใส่ ddr นั้นนะครับ
แล้วก็อ่านที่นี่ก่อนนะครับ
http://www.macmuemai.com/content/195

ipond's picture
22
เปลี่ยนแล้วครับ สุดเร็ว

ขอบคุณนะครับ ไปเปลี่ยนมาแล้วครับ เร็วกว่าเก่ามาก แต่พออัพเดทซอฟแวร์ใหม่ ช้าอีกแล้ว เซ็งเป็ด

nickoe's picture
4320
ก็

เวลาอัพเดทแล้วจะมีการเคลียร์ออกข้อมูลเก่าๆออกไปบ้างครับ
ต้องใช้ไปสักระยะจะกลับมาเร็วเหมือนเดิมครับ

ikok's picture
10285
จริง ๆ แล้ว

RAM ไม่ได้ทำให้เครื่องเร็วขึ้นนะครับ แต่ทำงานได้หลายอย่างมากขึ้น ถ้าของเดิมเปิด 3 โปรแกรมแล้วสะดุด ของใหม่น่าจะทำให้เปิด 3 โปรแกรมแล้วไม่สะดุด แต่ไม่ได้หมายความว่าโปรแกรมจะทำงานให้เสร็จได้เร็วขึ้นครับ

ถ้าหวังพึ่งความเร็วในการทำงาน ต้องเปลี่ยน CPU ครับ