imac เล่นเน็ตผ่าน แลน ไม่ได้

Uoa's picture
1
ผมเพิ่งซื้อ imac มาแล้วเปิดเวปไม่ได้ แต่มันขึ้นคอนเน็คแล้ว พอไปทดสอบ network diagnositcs มี internet กับ sever ที่ขึ้นไฟแดง บางครั้งก็เล่นเน็ต แต่ส่วนมากแล้วจะไม่ได้ เสียบกับ pc ก็เล่นได้ตามปกติ
เราเตอร์ยี่ห้อ zyxel P-660HW-T1_v2
wifi เล่นได้ตามปกติ

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

..ไม่มีใครอบเลยแบบนี้..แย่จังเลยนะครับ..โดยปรกติแล้วLanจะ บิ้วอิน มาบนบอร์ดเลย..จะต่อตรงเข้าChipบนบอร์ด..ถ้า มันเคยได้ แล้ว วันนึง มันไม่ได้..แย่ครับ..คงเป็นไปได้ทังซอฟท์แวร์ และฮาร์ดแวร์..ลองสลับพอร์ดแลน บนเร้าเตอร์ดูครับ Zyxel พอร์ด3-4..ต้องเปิดพอร์ดก่อน ถึงจะไช้ได้นะครับข...ขอให้หายใวๆนะครับ....อืมมมม.

nickoe's picture
4320
ไม่แน่ว่า

firmware ของ router อาจจะไม่ support osx ก็เป็นได้ครับ
นอกนั้นผมยังคิดไม่ออกเลย

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ผมก็ นึกไม่ออกเหมื่อนกัน..บ้านผมมี เร้าเตอร์ 2ยี่ห้อ 2ตัว ถ้าเป็น ผมคงจะลองได้.ต้องหาสาเหตุ ให้ได้ ก่อนอ่าครับ แล้วค่อยแก้ใข..ง่ายสุดตอนนี้ คงยกไปบ้านเพื่อนแล้วลองเสียบดูอ่าครับ..(โย้ววว คนสู้ ชีวิต) อืม...