มีปัญหาสองเรื่องขอคำแนะนำหน่อยครับ

dinodong's picture
33
เข้าเรื่องเลยละกันครับ
เรื่องแรกมีปัญหาเกี่ยวกับการชาร์จแบตครับ คือตอนนี้เครื่องผมชาร์จแบตไม่เข้าอ่ะครับ
คือถ้าแบตหมดจะเปิดเครื่องไม่ได้เลย ต้องเสียบที่ชาร์จตลอด
ปัญหามันมีอยู่ว่าผมไม่แนใจว่าเป็นที่เป็นเพราะที่ชาร์จแบตรึเปล่า เพราะที่ชาร์จที่จะมีไฟสีเขียวขึ้นตอนแรกต้องเป็นสีเขียวเข้ม
แต่ตอนนี้มันเป็นสีเขียวอ่อนอ่ะครับ ถ้าผมยกไปที่istudioแล้วสรุปว่าที่ชาร์จ หรือ แบตเสีย ผมจะต้องเสียค่าซ่อมไหมครับ
ยังมีประกันอยู่อ่ะครับ ป.ล. ผมใช่เครื่องเสียบที่ชาร์จตลอดcyclesพึ่ง63รอบครับ

ปัญหาที่สองครับ เกี่ยวกับvdoครับ คือถ่ายออกมาลงเครื่องแล้วมันเป็นแบบตะแคงจะกลับให้ตรง ต้องใช่โปรแกรมหรือมีวิธีไหนทำได้มั่งครับ

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

nickoe's picture
4320
เคลมได้ครับ

อยู่ในประกัน เคลมได้ครับ
เรื่อง vdo นี่ผมไม่ทราบจริงๆครับ
แต่คิดว่าพวกโปรแกรมตัดต่อระดับมืออาชีพ
ทำได้ครับ

ttutt's picture
216
เรื่อง VDO ครับ

มีให้ใช้ หลายตัวมากครับ แต่ถ้าไม่เคยใช้เลย จะงงนิดนึงครับ

1. after effect > import ไฟล์ VDO เข้าไปแล้วหมุน ให้ตรง แล้ว Render ออกมาครับ
  2. adobe premier > คอนเสปเหมือนกับ AE เลยครับ แต่ว่า รายละเอียดการทำ ต่างกันนิดนึง
  3. Final Cut > เหมือนกับข้างบนครับ

ส่วนโปรแกรมอื่นๆหรือวิธีอื่นๆ ลองผู้รู้มาตอบอีกทีนะคับ