สอบถาม: คุณใช้ iPad ใช้ทำอะไรกันบ้างครับ?

ikok's picture
10285
อีกหน่อย iPad คงเข้าไทยในเร็ววันนี้แล้ว (ผมเดาเอานะ ไม่ช้าก็เร็ว น่าจะเข้าไทยก่อนปลายปี) คิดว่าอยากสอบถามการใช้งานจากผู้ที่ใช้อยู่ครับ เผื่อเป็นทางเลือกประกอบการตัดสินใจให้กับคนที่กำลังสองจิตสองใจให้ได้มีข้อมูลประกอบตรงนี้

คุณใช้ iPad ทำอะไรกันบ้างครับ?

INNOVATION's picture
343
ผมใช้ อ่าน ๆๆๆ feed + pdf

ผมใช้ อ่าน ๆๆๆ feed + pdf document ส่วนใหญ่ครับ ไม่ค่อยได้ออกไอเดียกับมันมากครับ แต่ที่คิดจะทำก็พวก Keynote เพราะว่าลองเล่นแล้วเยี่ยมเลยเอาไว้คุย Solution กับลูกค้าให้เห็นภาพได้ง่ายขึ้นครับ ..

สุดท้ายเอาไว้เข้าหาลูกค้าครับ มีของเล่นใหม่ลูกค้าก็อยากเล่นอยากคุย ทำให้ขายของได้สะดวกขึ้นครับ ..

10285
ใช่ ๆ ครับ

ตลอดสัปดาห์ที่ผมใช้ติดตัวทุกวันไปทุกที่ ผม present งานนอกสถานที่ + ในสถานที่ไปแล้วไม่ต่ำกว่า 5 รอบ มีหนึ่งในนั้นจะให้งานผมทำด้วยครับ

ตอนนี้ผมอ่าน feed กับ pdf อย่างเต็มที่เหมือนกัน อีกหน่อยจะลองหาทางมาดูแลเว็บผ่าน iPad ดู มีโปรแกรมบางตัวทำได้ตั้งแต่ออกแบบ mockup เว็บไปจนถึงแก้ code โหลดผ่าน FTP กันไปเลยครับ แห่ะ ๆ 1 ผมคิดว่าเป็น solution ที่น่าสนใจกว่าที่ผมคิดเอาไว้ตอนแรกมากเลยครับคุณบอล (คุณบอลน่าจะชอบตรงนี้ด้วย ยิ้มปากกว้าง)

343
ซื้อสายต่อ VGA OUT

ซื้อสายต่อ VGA OUT ต่อแล้วยังครับ ตัว mockup ว่าจะลองอยู่เหมือนกันครับ แต่ไม่ค่อยได้ทำเว็บเลยครับ

10285
ผมซื้อสายต่อแล้วครับ

แต่ยังไม่มีโอกาสได้ลองครับ ว่าจะลองกับจอที่บ้านนี่ล่ะ ยิ้มปากกว้าง

343
สายต่อราคาเท่าไรครับบบบ

สายต่อราคาเท่าไรครับบบบ ดูอยู่ว่าจะซื้อเลยดีไหมม

palmania's picture
190
อยากจะบอกว่า....

น่าจะเข้าเดือนหน้า...พร้อมจีน

จุ๊ๆๆ อย่าเอ็ดไป...อ่ะ แน่นอน

10285
ขอบคุณสำหรับ update ครับ ^^

จุ๊ ๆ อย่าเอ็ดไป ~

sajiro's picture
1179
จุ๊ๆ ครับ

จุ๊ๆ

Satoshi_Zousan's picture
78
สำหรับผม

1. อ่านงานวิจัยและหนังสือtextที่เป็นPDF fileซึ่งสามารถหาโหลดฟรีได้จากเว็บไซด์ต่างๆ
  2. อ่านการ์ตูนที่เป็นไฟล์epubและหาดาวน์โหลดมาได้ก่อนที่หลายๆเว็บจะบล็อคไม่ให้โหลดอย่างเสรีเนื่องด้วยปัญหาด้านลิขสิทธิ์
  3. เล่นเกมส์ทั้งแบบที่ต้องและไม่ต้องออนไลน์
  4. ใช้แทนเครื่องเล่นสเตอริโอในห้องแล็บฯ (ฟังเพลงกับไอโฟนพอใส่หูฟังแล้วใครๆเรียกก็ไม่ค่อยได้ยิน)ลำโพงเสียงดีมากๆครับ
    กลับไทยไปคงจะเพิ่มในส่วนของ
  5. การพรีเซ้นท์สินค้าให้ลูกค้า(ของคุณพ่อ)ฟัง แล้วก็แนะนำให้ซื้อiPadตลอดจนApple productsอื่นๆไปด้วยในตัว
    (ไม่ได้ส่วนแบ่งการขายคับ อิอิ)
  6. นำเสนองานในที่ประชุม (อนาคต)
    ประมาณนี้ครับ
rsakchai's picture
396
ของผมเหมือนกับน้องตั้วทุกประการครับ...แฮะแฮะ

แต่สิ่งที่อยากบอกเพิ่มเติมคือ
ใครที่เคยได้ยินว่ามันคือ iPod Touch ขนาดใหญ่ ผมบอกได้คำเดี๋ยวเลยครับว่า...อารมณ์มันไม่ได้...ใช่แค่มันใหญ่ขึ้นเท่านั้น....และเชื่อว่าถ้าเมื่อไหร่ที่คุณมี iPad....คุณจะไม่อยากหยิบ iPod Touch และ iPhone มาใช้อีกต่อไปเลย...เหมือนผม

Mixmerize's picture
1480
น่าสนใจ

น่าสนใจ คำที่พี่หมอว่าถ้ามีแล้วจะไม่อยากหยิบมา iPhone, iPod Touch มาใช้อีกเลย เขิน น่่าลองๆ

78
เสริมครับ

เป็นพยานในเรื่องนี้ได้ครับ เพราะพี่หมอสนใจ เอาใจใส่ ประงบประหงมแต่แฟนใหม่ จนแฟนคนเดิมเธอตรอมใจไม่สบาย หลอน
ไม่ได้คุยกันแค่ไม่กี่วัน พอเอ่ยปากถาม เธอไม่ตอบเลยครับ เงียบกริบ พี่หมอก็ตกใจเลยครับ ตะลึง 2
ผมกับพี่หมอเลยต้องช่วยกันหิ้วปีกคุณเธอไปหาหมอเป็นการด่วน คุณหมอเลยจัดการยกเครื่องเธอใหม่หมดเลย หัวเราะร่วน

396
อะไรที่มันดีกว่า...ก็ต้อง...อ่ะนะ

อ่ะ แน่นอน อ่ะ แน่นอน อ่ะ แน่นอน อ่ะ แน่นอน แบร่.. แบร่.. แบร่.. หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

10285
เป็นแบบที่พี่หมอบอกเอาไว้ครับ

คนที่มองว่า iPad เป็น iPod Touch/iPhone ขนาดใหญ่ เขามองที่ตัว Hardware อย่างเดียว ไม่ได้มองว่า iPad ประกอบด้วย Hardware และ Software

สิ่งที่ทำให้ iPad แตกต่างอย่างชัดเจนเป็นเรื่องของ software กับการติดต่อสื่อสารระหว่างอุปกรณ์กับผู้ใช้ในลักษณะที่บน iPhone/iPod touch ทำไม่ได้ หรือทำได้แต่ไม่ดีครับ ยิ้ม

1179
แอบหวัง

ให้อีกหน่อย หมอๆ เดินถือ iPad แทนถือประวัติคนไข้เป็นปึกๆ มีความสุข

396
ผมว่าอีกไม่นานหรอกครับ

มันเริ่มมาจากขนาดที่เหมาะสม....การ input data และ Share file ร่วมกันได้ และอีกหลายๆอย่างที่กำลังตามมาซึ่งรวมถึงการพัฒนา App ที่ตอบโจทย์กับงานพวกนี้ได้.......รับรองว่าไม่นานแน่นอนครับ...ไม่ต้องเสียเวลาหาข้อมูลเก่าในระเบียนประวัติ....ไม่ต้องหอบใบ OPD ไปโน้นมานี่.....แถมหมอมือใหม่ใช้พวกนี้เสมือนตำราค้นหาข้อมูลสำหรับสร้างความมั่นใจในการวินิจฉัยและรักษาคนไข้ได้เป็นอย่างดี....หมอถือเครื่องเดียวทำงานได้....แม้แต่ถือไปอ่านการ์ตูนในห้องน้ำก็ยังได้เลยครับ
อ่ะ แน่นอน อ่ะ แน่นอน อ่ะ แน่นอน

78
@คุณsajiro

มีความเป็นไปได้ครับ หากราคาiPadลดลงมาอยู่ในระดับที่คนไทยมีกำลังซื้อได้มากขึ้น อ่ะ แน่นอน
ปัจจุบันนี้ แม้แฟ้มประวัติยังเป็นสิ่งที่ขาดไม่ได้ แต่โรงพยาบาล (ทั้งคนและสัตว์)หลายๆแห่งก็ทำการเก็บประวัติคนไข้ในรูปแบบอิเล็คทรอนิกไฟล์กันมากยิ่งขึ้น อ่ะ แน่นอน เช่นเดียวกับเวลาปรึกษาผลการรักษากันระหว่างหมอๆด้วยกันหรือการอธิบายผลการรักษาให้แก่คนไข้ (ตลอดจนเจ้าของสัตว์) ก็มักจะใช้คอมพิวเตอร์ในการอธิบายผล อาทิ ไฟล์รูปการผ่าตัด ผลการX-ray ผลอัลตร้าซาวด์ ผลค่าเลือดตลอดจนระดับน้ำตาลในเลือด เป็นต้น หมดกัน 2
ไม่เฉพาะแต่iPad แต่รวมไปถึงTablets ตัวอื่นๆที่จะต้องออกมาสู้ด้วย แต่ดูท่าทางว่าคงจะโค่นiPadยาก แจ่ม เพราะจนป่านนี้ เห็นมีออกมาแข่งไม่กี่เจ้า หลายๆเจ้าที่ว่าจะออกๆ ก็คงจะต้องรอปลายปี บางทีอาจจะยาวไปถึงต้นปีหน้า หลับ 1 ถึงตอนนั้นนอกจากAppleจะทำยอดขายiPadไปได้ไกลแล้ว แถมยังมีแนวโน้มว่าจะออกตัวใหม่มาเพื่อตีตลาดในอนาคตอันใกล้ด้วย มีความสุข

Epsilon's picture
169
TT

อยากใช้แต่ไม่มีงบครับ 555
เลยไม่รู้ว่าจะใช้ทำอะไร
ใช้น้อง ทัช กันต่อไปครับผม

DrNui's picture
32
ผมใช้อ่าน file เอกสาร pdf

ผมใช้อ่าน file เอกสาร pdf และเล่นเกมส์ we farm, we rule ครับ

396
แหล่งโหลดหนังสือฟรีมาแนะนำครับ

http://gigapedia.com/

มีหนังสือทางการแพทย์ให้ Download ฟรี....update พอสมควรครับ(เฉพาะทางวิชาชีพสัตวแพทย์ของผม ทางการแพทย์ไม่รู้ว่า update ขนาดไหนครับ) เอาเก็บไว้อ่านบน iPad ได้ ส่วนใหญ่เป็น PDF file

ถ้าไม่เหมาะสม....รบกวนคุณก๊อกลบ comment นี้ทิ้งไปได้เลยหนะครับ

minemind's picture
3876
ไม่ใช้ครับ

ไม่มี

แจ่ม

1179
ครับ ไม่มีเหมือนกัน ฮ่าๆ

แต่ว่านะครับ ทอปว่าแบรนด์อื่นคงทำระบบ Touch ไล่ทัน Apple ยากอยู่ครับ

343
ช่วงนี้ก็

ช่วงนี้ก็ ถ้าออกมาเที่ยวจะไม่เอา Mac ออกมาเลยสะดวกดีแค่มี iPhone share net ให้ iPad ก็สบายเลย แถมถ้าเปิด Mac หรือ Notebook ไว้ที่บ้านก็ Remote ไปจัดการได้ครับ สบายมาก แถมตอนนี้ก็ทำแบ่ง พื้นที่ใน iPad กลายเป็น Usb แล้วลงโปรแกรม Portable ใน iPad ทำให้เราใช้โปรแกรมบางตัวได้เลย แค่เอาไปเสียบกับ PC ที่ Internet Cafe แล้วใช้งานโปรแกรมนั้นได้เลย ส่วนมากที่ใช้จะเป็น Teamviewer Portable , Ms Office Portable พกตัวเดียวสบายย

tonlyosaki's picture
198
ผมก็

ใช้ pages กับ keynote รู้สืกว่าใช้สดวกกว่าน้อง mac แบบคิดอะไรได้ก็เอามาเขียนเลย ถ้าเป็นงาน presentล่าสุดก็นานละครับ ไป present ที่ ญี่ปุ่นตอนเป็นนักเรียนแลกเปลี่ยนครับ ช่วงนั้นญี่ปุ่นยังไม่จำหน่าย นักเรียนญี่ปุ่นเห็นก็ได้แต่ร้อง สุโค่ยๆ แถมนักเรียนสาวๆมาขอเล่นเพียบเลย ยิ้มปากกว้าง

nickoe's picture
4320
เข้ากระทู้นี้แล้ว

ตามันร้อนๆแฮะ สงสัยจะไม่สบาย

killpitak's picture
202
ME

ME TOO !! เงินเงินเงิน