รู่้สึกไหมครับ เรื่องเมาท์เวลาเลื่อนไปใกล้ ๆ ปุ่มปิด มันช้า ๆ

AYAGO's picture
56
มันจะ slow ให้ น่าจะเป็นที่ระบบของ OS X

มีวิธีแก้ไหมครับ รู้สึกไม่ชอบใจเลย

ขอบคุณมากครับ

ttutt's picture
216
ผมไม่แน่ใจนะครับ

คือเท่าที่รู้ มันเป็นเพราะ Mac เค้าจับความเคลื่อนไหวของเม้าหนะครับ เช่น ถ้าเราขยับเร็วๆ มันก็จะเลื่อนไปไกล แต่ถ้าเราขยับเมาส์ช้าๆ ในระยะที่เท่ากันมันจะขยับไปไม่ไกลครับ ลองทำดูครับ

ในกรณีของคุณ AYAGO ผมว่า มันเป็นเพราะเวลาเราขยับเม้าไป ใกล้ๆ ปุ่มปิด โดยธรรมชาติของคน จะขยับช้าลง ค่อยๆเล็ง ปุ่มปิดเล็กๆ มันเลยทำให้เม้าเหมืิอนช้าลงครับ

ปล.ยังไงรอผู้ที่รู้วิธีตั้ง มาแนะนำอีกทีนะครับ ผมไม่รู้ว่าตั้งได้หรือเปล่า

kindomhar's picture
187
มันสามารถปรับให้เหมือนแบบ PC

มันสามารถปรับให้เหมือนแบบ PC ได้หนิครับแบบลิ้นๆเลย

nickoe's picture
4320
คือ

ใน mac ถ้าลากแรงๆจะไปไกลครับ
ลากช้าๆก็จะกระดึ๊บๆไป

AYAGO's picture
56
ขอบคุณมากครับ แต่ว่าผมดันไปถน

ขอบคุณมากครับ

แต่ว่าผมดันไปถนัดแบบ PC มากกว่า เลยอยากหาวิธีปรับน่ะครับ

ไม่ทราบว่าพอจะมีหรือเปล่าครับ

แนะนำทีนะครับ

nickoe's picture
4320
ก็

http://www.macmuemai.com/content/139
ตามนี้ครับ ถ้าเป็น magic mouse หน้าตา setting
จะไม่ใช่แบบนี้นะครับ แต่ว่า ปรับตรง tracking เหมือนกัน