การใช้โปรแกรม ClaenMyMac ใช้แล้วมันจะดีหรือไม่กันแน่ครับ

veeza's picture
117
แล้วอีกเรื่องครับ
ถ้าเราลงโปรแกรมfree เช่น games,software อื่นๆ
จะหมดประกันมั๊ยครับ มีอะไรบ้างครับที่ทำให้หมดประกัน

ขอบคุณครับ
veeza.apple แอด gmail.com

[ผมแก้อีเมล์ให้นะครับ เดี๋ยวโดน spam - ก๊อก]

ikok's picture
10285
ตอบครับ

การใช้โปรแกรม ClaenMyMac ใช้แล้วมันจะดีหรือไม่กันแน่ครับ

การล้างไฟล์ชั่วคราวหรือ temporary files บนเครื่อง บางครั้งให้ผลดี ถ้าไฟล์ชั่วคราวพวกนั้นเป็นตัวสร้างปัญหาครับ แต่ถ้าทำในสถานการณ์ปรกติ ที่ทุกอย่างทำงานได้ดีอยู่ ในความเป็นจริงเครื่องจะทำงานช้าลง เพราะต้องสร้างไฟล์ชั่วคราวพวกนั้นขึ้นมาใหม่ หรืออย่างดีคือไม่เห็นความแตกต่างครับ

ถ้าเราลงโปรแกรมfree เช่น games,software อื่นๆ จะหมดประกันมั๊ยครับ

ลงโปรแกรมอย่างถูกต้องและไม่ทำการแก้ไขโปรแกรมหรือทำอะไรพลิกแพลงไปกว่าการใช้งานปรกติ แบบนี้ไม่หมดประกันครับ ไม่ว่าจะใช้โปรแกรมฟรีหรือไม่ ยิ้ม

117
คุณก็อก

คุณก็อก ครับ
ถ้าคุณก็อกจะแนะนำโปรแกรม Clean
สักตัวเอาไว้ประจำเครื่อง แบบว่า clean(สำหรับผู้ที่เป็นมือใหม่) แล้วปลอดภัย
แนะนำด้วยครับ แล้วโปรแกรมสามัญประจำเครื่องควรมีอะไรบ้างครับ

ทำอะไรพลาดไปขออภัยมาด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

ikok's picture
10285
ไม่ต้องใช้ครับ :)

อันนี้ปลอดภัยที่สุดแล้วครับ มีความสุข

คือคนที่จะใช้โปรแกรมพวกนี้แล้วได้ผลดี คือคนที่ทราบว่ากำลังทำอะไรอยู่ และไฟล์ที่ลบทิ้งนั้นมีอะไรบ้าง

เรื่องของเรื่องคือคำว่า "Clean" ที่ใช้กันในชื่อโปรแกรมพวกนี้เป็นตัวสร้างความเข้าใจผิด หรือเข้าใจไปว่า การเอาไฟล์พวกนี้ออก เป็นเรื่องที่ "จำเป็น" หรือว่า "ต้องทำ"

การลบไฟล์ชั่วคราวทิ้ง ไม่ได้ทำให้เครื่อง "สะอาด" หรือ "ทำงานดีขึ้น" เสมอไปครับ โดยทั่วไปใช้ในกรณีแก้ปัญหา มากกว่าที่จะทำเป็นประจำครับ ยิ้ม

nickoe's picture
4320
ลอง

onyx ครับ ตัวนี้คนนิยมเยอะอยู่เหมือนกันครับ

เอาจริงๆผมเองก็ไม่ได้ล้างไฟล์พวกนี้มานานโขแล้วครับ
เครื่องยังปกติดี ไม่จำเป็นไม่ต้องทำก็ได้ครับ
(รู้สึกจะเกือบๆปีครึ่งได้แล้วมั้งที่ใช้อย่างเดียวเนี่ย ฮาาาา)

117
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

keep_kim's picture
379
ต้องใช้อย่างระวังนะครับ กดดี

ต้องใช้อย่างระวังนะครับ กดดี ๆ มีความสุข