Mac มีภาษาที่ไม่สมบูรณ์ ทำไงกันครับ

veeza's picture
117
หวัดดีครับทุกคน
ผมเพิ่งเข้าเป็นสมาชิกแมคมาได้ประมาณ 1 เดือน

มีปัญหาที่กวนใจตลอดคือเรื่องของ

ภาษา

ที่เหมือนกับว่า แมคอ่านไม่ได้ ในweb
ซึ็งผมก็พยายามโทรไปถามที่ istudio ตลอด
แต่เค้าบอกแรกๆมันจะเป็นอย่างนี้แต่พอใช้ไปจะดีขึ้นเอง
จริงหรือเปล่าครับ

web or mail

เวลาเปิด เว๊บ หรือ เมล จะอ่านทั้งภาษาไม่ออก
และก็มีเครื่องหมาย ????????? หรือ มี ? ขึ้นในกรอบ
ใหญ่บ้างเล็กบ้างเหมือนกับไม่อ่าน รูปภาพ
(ปกติหลักๆผมจะใช้ email กับ -ท่องเวบครับ)

มีวิธีแก้ไขมั็ยครับ(มันจะเกี่ยวกับผมไปเอา realplayer ออกหรือเปล่า)
วันนี้แค่นี้ก่อนนะครับต้องไปข้างนอกแล้ว
ขอบคุณสำหรับผู้รู้ทุกคนครับ

nickoe's picture
4320
ลองแบบนี้ครับ

ที่ safari ดูที่ view ที่ text encoding ปรับๆดูแถวนี้
เป็น Thai(windows,dos) ในเวบที่อ่านภาษาไทยไม่ได้ครับ
ผมเคยแก้แบบนี้เวลาใช้งานธนาคารแห่งหนึ่งทาง web ครับ

ป.ล.ขอบคุณคุณ bigkung ครับ ผมจำผิด หลอน หลอน

bigkung's picture
20
ไม่ใช่ไม่สมบูรณ์ครับ

ไม่ใช่ไม่สมบูรณ์ครับ แต่เว็บนั้นมันไม่ได้เข้ารหัสเป็น UTF-8 OS ที่ไม่ใช่ windows เปิดไปมันก็อ่านไม่ได้เป็นเรื่องปกติครับ

วิธีแก้จะดูเว็บนั้นๆก็ เลือก view ใน safari แล้วเลือก Encoding > Thai(windows , Dos) ครับ แต่เวลาจะไปเว็บอื่นก็เลือกแบบเดิมที่มันตั้งมาครับไม่เช่นนั้น safari จะค้างไปเลย

117
เหมือนว่ามันจะเข้า view

เหมือนว่ามันจะเข้า view ไม่ได้ด้วยครับ
ไม่รู้มันต้องตั้งอะไรก่อนหรือเปล่าครับ

117
มันมี view

มันมี view แต่มันเข้าไปปรับไม่ได้ครับ
และก็เรื่อง mail จะเป็นมากเลยครับ
เปิดจาก i mail ไม่รู้เรียกถูกหรือเปล่า

ขอบคุณครับ

pippo's picture
2469
ผมว่า

เครื่อง Mac นี่เค้าก็มี OS ที่มีภาษาไทยที่สมบูรณ์แล้วล่ะครับ

เป็นเพราะเรายังไม่ทราบที่ปรับตั้งค่าต่างๆ มากกว่า

ลองอ่าน How To ใน MMM นี้ให้หมดนะครับ ท่านจะใช้งาน Mac ง่ายขึ้น

ikok's picture
10285
เรื่ื่ื่องอ่านภาษาไทยนี่

บนเว็บ อยู่ที่คนทำเว็บจะตั้้ง font ครับ เว็บใหม่ ๆ font ไทยอ่านได้ แต่ถ้าเป็นเว็บเก่าหน่อยแล้วไม่ได้ตั้ง font ให้เป็น format ใหม่ บางทีผมก็เจอที่อ่านไม่ได้เหมือนกัน อยู่ที่คนทำเว็บครับ ยิ้ม

ส่วนไฟล์เอกสาร เรื่องนี้เพราะว่าภาษาไทยไม่มี digital format ที่เป็นกลาง เวลาฝรั่งเขาทำโปรแกรมขึ้นมาเขาเลยไม่รู้ว่าจะอ้างอิงกับอะไรครับ มันเลยผีเข้าผีออกอยู่ทุกวันนี้ ไม่มีทางแก้จนกว่าประเทศไทยจะมีองค์กรหรือหน่วยงานที่รับผิดชอบในการดูแล digital format ที่เป็นกลางแบบเป็นเรื่องเป็นราวครับ (เท่าที่ผมทราบ ปัจจุบันยังไม่มีตรงนี้)