imac จอเป็นฝ้าครับ

johroh's picture
1
ฝ้ามันจะขึ้นเวลาเปิดใ้ช้งานอ่ะคับ
ละพอปิดเครื่องมันจะค่อยๆหายไป
ตอนแรกก็ไม่ได้สงสัย พึ่งมาเอะใจว่า
เอ๊ะ ในมหาลัยเวลาใช้มันก็ไม่เป็นนี่หว่า
เลยเอามาสอบถามดูน่ะคับ
แนบไฟล์มาด้วยแล้ว

AttachmentSize
IMG_0735_resize.jpg30.25 KB
ttutt's picture
216
ไม่แน่ใจนะครับ

อาการนี้เหมือนเคยมีคนมาโพสไว้นานแล้วนะครับ

อย่างแรกเลยลองเช็คว่าได้ตั้งเครื่องไว้ในบริเวณที่แอร์เป่าลงมาตรงๆหรือเปล่าครับ iMac เวลาทำงานเครื่องจะมีความร้อน ถ้ามาเจอกับแอร์อาจจะเกิดความชื้นขึ้นมาได้ครับ..

ยังไงรอผู้รู้คนอื่นมาตอบอีกทีนะครับ

pippo's picture
2469
เกิดจาก

ความชื้นสะสม ภายในเครื่องครับ โดยเฉพาะการใช้งานในห้องที่ไม่มีเครื่องปรับอากาศ (open air)

ยิ่งหน้านี้ฝนตกทุกวันความชื้นในอากาศสูง ส่วนเครื่องที่ไม่เป็นฝ้านั้นใช้งานในห้องที่มีเครื่องปรับอากาศ

ที่บอกว่าแอร์เป่าลงตรงๆ ผมว่าเป็นความเข้าใจที่ไม่ถูกนัก เพราะห้องที่ใช้เครื่องปรับอากาศ จะเย็นและแห้งครับไม่ชื้น

nickoe's picture
4320
ห้องแอร์ก็เป็นครับ

แต่เฉพาะเครื่องที่เปิดแอร์เป่าใส่หน้าตรงๆ
เพื่อนผมเป็นมาแล้วครับ