ปรึกษาหน่อยค่ะอย่างเพิ่งเบื่อนะคะ MB vs MBP 13" และเรื่อง Wirelss/Network ค่ะ

jennina's picture
3
สวัสดีค่ะ ชื่อ เจนนะคะมือใหม่มากๆค่ะ หากมีอะไรผิดพลาดขออภัยด้วยนะคะ

กำลังจะเปลี่ยนมาใช้ MAC ค่ะ ขอแบ่งเป็น 2 ส่วนนะคะ จริงๆอ่านข้อมูลในเวป mmm มาแล้ว แต่ก็ยังตัดสินใจไม่ได้ค่ะ
1. MAC BOOK vs MAC BOOK PRO 13" ค่ะ

-คือการใช้งานก้อใช้งานปกติค่ะ ทำงานทั่วไป ไม่ได้ทำ Graphic เช่น photoshop, illustrator เท่านั้นเองค่ะ ไม่มี 3D หรืออะไรเลยค่ะ แรกเริ่มอยากได้ MB เพราะว่าราคาไม่แพง และบางสวย เป็นคนใช้ของถนอมมากค่ะ ก็เลยคิดว่าไม่มีทางทำแตกหรือตก แต่กลัวปัญหาเคสเหลืองค่ะ อ่านไปมาก็เริ่มสนใจ MBP ค่ะ ราคาแพงกว่าอีกนิด แต่ก็มาคิดว่า เงินที่จ่ายเพิ่มเพื่อซื้อ MBP นั้น เอามาไว้ใช้ซื้ออุปกรณ์อื่น หรือโปรแกรมแทนดีกว่าไหมค่ะ
เพื่อนๆ เห็นว่ายังไงบ้างค่ะ เราคิดแบบนี้ถูกไหมค่ะ

-คือเป็นคนที่ใช้ของทน กะว่าซื้อทีเดียวก็คงใช้ไปอีกนานไม่ต้องปล่อยต่อ ในระยะยาว MB หรือ MBP ดีกว่าค่ะ แต่อย่างที่เรียน ไม่ได้ใช้งานหนักค่ะ

1. เรื่อง Wireless/Network Sharing
  • อธิบายสถานการณ์ปัจจุบันให้ทราบก่อนนะคะ ปัจจุบันใช้ PC ค่ะ ที่บ้านมี 2 เครื่อง ชั้นบน กับชั้นล่าง (ของน้อง) ใช้ระบบ LAN อยู่ทั้งการต่ออินเตอร์เนตด้วยค่ะ ใช้เครื่องชั้นบนเป็นเครื่องแม่ในการต่อเน้ต โดยเครื่องชั้นนล่างต่อผ่าน Router ค่ะ

-ทีนี้ จะเปลี่ยนมาใช้ Laptop ของ MAC ถามว่า หากตั้งเครื่องของน้องที่อยู่ชั้นล่างซึ่งเป็น PC อยู่เป็นเครื่องแม่แทน หากเจนซื้อเป็น Airport Express มาจะสามารถเอาสาย LAN ชั้นล่างของน้องเสียบเข้า Airport เลยได้ไหมค่ะ แล้วเอา MAC เกาะสัญญาณแทน (ไม่รู้ว่าทำงงหรือเปล่าค่ะ?) หรือว่าแนะนำการเซ็ตเน็ตเวิกยังไงให้ทั้ง PC และ MAC ยังใช้งานได้เหมือนตอนเป็น PC กับ PC โดยผ่านสาย LAN ค่ะ บอกตรงๆไม่มีความรู้เรื่อง wireless เท่าไหร่เลยค่ะ

-เนื่องจากเป็นบ้านพักอาศัยส่วนตัว บ้านกว้างเหมือนกันค่ะ หากใช้ Airport Express สัญญาณจะแรงพอส่งขึ้นถึงชั้นสองไหมค่ะ เพราะเห็นว่า Aiport Extreme ดูเกินความจำเป็นไป หรือว่า แนะนำเป็นของแบรนดือื่นมีไหมค่ะ เรื่องราคาพอรับได้ค่ะ แต่อยากให้ซื้อมาแล้วใช้งานได้อย่างมีประสิทธิภาพค่ะ และก้อไม่ overspec เกินไปค่ะ

ทำ network แบบนี้จะใช้งานได้ไหมค่ะ เพราะตอนทำระบบ LAN ก็ ทำเองค่ะ แต่กว่าจะใช้งานได้ได้ก็เหนื่อยเหมือนกันค่ะ

รบกวนทุกท่านเท่านี้ค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ
Jenn

minemind's picture
3876
คุณ จอ เจน จุ๊บ จุ๊บ

http://www.audioreview.com/airportcrx.aspx

2 ชั้น ต่ายว่าถึงนะ ถ้าไม่เกิน 10m น่ะ

nickoe's picture
4320
อืม

1.อันนี้ ถ้าเป็นผมนะครับ ใช้ยาว ก็ MBP 13" ไปเลยถ้ามีงบ
เพราะว่า เคสทนกว่าแน่ๆ จะได้ไม่ต้องกังวลปัญหาเคสร้าว
ซึ่งยังมีคนเป็นอยู่ประปรายครับ และการใช้งานระยะยาว
น่าจะคุ้มกว่าครับ

2.ตกลงมันเป็น lan หรือ wireless lan ครับ
จริงถ้าให้ผมแนะนำก็ให้หา router ที่เป็น wireless N ซึ่งรัศมีกว้างพอควร
เอามาปล่อยสัญญาณ ถ้าบ้านไมไ่ด้กว้างมากเกินไปน่าจะคลุมได้หมดครับ
ลองถามพนักงานขายดูครับ ถ้าอยู่ในรัศมี airport express ก็ไม่จำเป็นแล้วครับ

ป.ล. พี่ก๊อกทำไมผมแก้ให้มันเป็นข้อสองไม่ได้ครับ แก้แล้วก็ยังเป็นข้อหนึ่งอยู่

jennina's picture
3
ขอบคุณทั้ง 2 ท่านมากเลยค่ะ

ขอบคุณทั้ง 2 ท่านมากเลยค่ะ

minemind's picture
3876
ลืมตอบข้อแรก เชียร์ macbook

ลืมตอบข้อแรก

เชียร์ macbook pro 13'' อีกเสียงฮะ ตัว case มันระบายความร้อนได้ดีกว่า(ตามสภาพอากาศ) แล้วก็ไม่มีปัญหาเรื่องรอยร้าวด้วย

Hikizumi's picture
619
ซาโซริ

ผมเอาMacbook Pro..ไช้ยาว ไช้นาน..อัพได้ส่วนเรื่องไช้นาน มองไปถึงOSของMacที่มีการอัพเดตอยู่ บ่อยๆ...ตอนนี้ก็ 10.6แล้ว..แล้วก้จะมีจุด เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ..ถ้าอีกหน่อยเปลี่ยนเป็น10.7หรือ11.0Mac book Proก้น่าจะ รองรับได้ ยาวนานกว่านะครับ..เพราะ โปรแกรมต่างๆกินเสป้ค มากขึ้นทุกวัน..ตอนนี้ก็64Bitเข้าไปแล้ว..ก็น่าจะประมาณนั้นครับ..ส่วนเรื่องไวเลส..MacbookPro มีไวเลสNเหมือนกัน...ตัวส่งแต่ละยี่ห้อก็ต่างกันไม่มาก..ขอแค่ส่งไวเลสNได้..ก็น่าจะOKครับ..ไวเลสG ส่งได้ประมาณ80เมตรในที่โล่ง..Nได้ประมาน250M ในที่โล่ง..มีกำแพงแค่ชั้นเดียว..ไม่เป็นปัญหาครับ ..ถ้าอยู่เย้องๆกันเทียบระยะความห่าง 20-30เมตร..ก็น่าจะได้ซัก2-3ขีดแหละครับ..ก่อนนี้ผมไช้ตัวส่งเป็นไวเลสG.(แถมมา)ลงไปเล่นชั้น2เย้องไปหน้อย มี4ขีดครับ ลงไปชั้น1 มี2ขีดครับ..พอเปลี่ยนตัวส่งเป็นN..ก็ มีเยะขึ้นมานิดหน่อยเอง..ตัวรับน่าจะเห็นผลต่างมากกว่าครับ..เพราะฉะนั้น.ให้มันปล่อยใวเลสได้แหละครับ..จะGหรือN..ก็ต่างกันเพียงเล็กน้อยเท่านั้นแหละครับ(หมายถึงตัวส่งนะ)ตอบยาวไปมั้ยครับ...สั้นๆ1MacProดีกว่า..2ให้ไวเลสออกได้ ยังไงก็ ไม่น่าผิดหวังครับ.(ยกเว้นมีบ้านหลังใหญ่เท่าเซ็นทรั่นเวิลด์)

OatinE's picture
6
ถ้าจะใช้ยาวเล่น Mac book pro

ถ้าจะใช้ยาวเล่น Mac book pro เลยครับ ทนกว่าเยอะ ระบายความร้อนเยี่ยม

palmania's picture
190
Another vote

For MacbookPro krub อ่ะ แน่นอน

beemahidol's picture
66
ด้วยๆ

เชียร์ MBP ค่ะ
1.สวยกว่า
2.ดูดีกว่า
3.ทนทานกว่า
4.แพงกว่า 555555