เรื่องของ หูฟัง

JakeJoker's picture
54
คือ ผมใช้ ipod nano กับ iphone เเล้ว ความเห็นของผมคือ หูฟัง Basic ของ Apple เป็น หูฟังที่ ห่วยที่สุดที่เคย ใช้มา ไม่ทราบว่า คิดไงกันครับ

nickoe's picture
4320
ก็

ผมว่านี่ก็ดีแล้วครับ เจอห่วยกว่านี้มาแล้ว
ฮา.....แต่ของแบบนี้ ต่างคนต่างชอบนะครับ

Ton1980's picture
9
ของแถมจะเอาอะไรมาก

ของแถมจะเอาอะไรมาก ดีที่เขายังใจดีแถมมานะนี้

ผมว่าใช้ได้นะครับ เสียงออกใสๆ ฟังสบายหูดี

อย่างที่ K nickoe ว่าละครับถูกแล้ว

54
เทียบ

เราลอง เอามาเทียบกันดูสิครับ
เเน่นอน มันอาจจะดีกว่า หูฟัง 99 บาท หรือเเม้เเต่ 299 บางอัน
เเต่ถ้า เราเอา มาเทียบกันตัวที่ราคาเดียว กันสิครับ หรือไม่ก็เอามาเทียบกับหูฟังที่เเถมกับสินค้าราคา ที่ Apple ขาย ถูกสุดก็ เกือบ 3000 ละ

4320
อา

ราคาหูฟัง apple ถูกสุดอยู่ที่ 1090 ครับ(ซึ่งก็คือตัวแถม)
ถ้าเกือบสามพันนั่นมันตัว apple in ear
ผมว่าเสียงก็ใช้ได้นะครับ เคยลองของเพื่อน
แต่อย่างที่บอก ของแบบนี้แล้วแต่รสนิยมครับ
ถ้าใครชอบเบสหนักๆ ผ่านไปเลยครับ มันไม่โดนแน่ๆ
แต่ใครชอบเคลียร์ ใส ก็ถือว่าโอเค

อีกอย่าง มันแล้วแต่รุ่นของ iPod ด้วยนะครับ
หูฟังเดียวกัน iPod คนละรุ่น ก็คนละเสียงนะครับ

54
ไอ้เกือบ 3000 นั้นผมหมาย ถึง

ไอ้เกือบ 3000 นั้นผมหมาย ถึง ตัว Ipod Nano เพราะ มัน 2800
เรา ลองดูสิครับ ราคา 1090 บาท ของ Sony หลายๆรุ่น ก็ ดี กว่า นะ มัน เสถียรกว่า

เเต่ก็ถูกอย่างที่ว่าครับ เเต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน

4320
อ๋อ

ผมเข้าใจผิดไปครับ ขอโทษด้วย

ผมไม่ค่อยชอบ sony เท่าไร แต่เจอรุ่นที่เป็น Full size บางรุ่น
เสียงดีอย่างแรง ฮา...

FolkTrance's picture
130
สำหรับนาโน

สำหรับนาโน ซื้อหูฟังมาเปลี่ยนก็ได้ครับ

ถ้าชอบ Ear bud แนะนำ Yuin PK2 ปัจจุบันราคา 1,900 บาท (ตอนผมซื้อ 2,400 บาท)
เป็นหูฟังที่หากได้เห็นหน้าตาของมัน คุณจะนึกว่ามันคือหูฟังข้างถนนราคา 200 บาท แต่หากคุณได้ฟังเสียงของมันบอกได้เลยว่าสมราคาแน่นอนครับ

ครับ ควรซื้อร้านที่มีประกัน สามารถเคลมได้ซ่อมได้ด้วยร้านเขาเองครับ และที่สำคัญคุณต้องได้ลองฟังหลายๆรุ่นหลายๆยี่ห้อครับ เพราะผมแนะนำไปอาจจะไม่โดนหูของคุณนั้นเอง (ดีไม่ดีอยู่ที่รสนิยมของหูแต่ละคนครับ แบร่.. )

ส่วนหูของ Apple นั้นผมว่ามันก็ไม่ได้ห่วยที่สุดหรอกครับ (ของผมมันแถมมากับ iPod Touch รุ่นล่าสุด) แต่หูรุ่นเก่าๆเขาว่าเสียงไม่ค่อยดีเหมือนกัน แห่ะ ๆ 1

4320
PK2

ผมเห็นมีเสียงตอบรับตัวนี้ดีนะครับ
ยังไม่ได้ลอง เพราะไม่นิยม earbud เท่าไร
ช่วงนี้กำลังหลอนกับ superfi 3 studio
บางเพลงมีเสียงโทรศัพท์นึกว่าของจริง
ฮา....

54
ผม..

ผมชอบ พวก ear-clip อะครับ
ไม่ชอบ เวลา มี อะไร ในรู หู มัน อึดอัด ไง ไม่ รู้ เเล้ว อีกอย่าง มัน ชอบ หลุดด้วย

minemind's picture
3876
แวะมาแซว

หูทิพย์ คู่ แผ่นทอง

ttutt's picture
216
นิดนึงครับ...

คือผมก็เป็นคนนึงที่ชอบฟังเพลงมากๆ และเรื่องมากกับการฟังเพลงพอสมควรเรียกได้ว่าค่อนข้างจะหูทองนิดนึง เพราะผมเป็นนักดนตรี คือเวลาจะฟังอะไรนี่แบบ ต้องอย่างนู้นต้องอย่างนี้

แต่ เรื่องหูฟังของ apple นี่คือ คำว่า "ดี" หรือ "ไม่ดี" ผมว่าอันนี้แล้วแต่คนชอบฟังเสียงแบบไหนครับ แต่ เท่าที่ผมฟัง ของ Apple เค้่าเน้นที่ว่า ชัดเจน รายละเอียดของเสียงออกมาครบ มากกว่า ที่จะแบบ เบสกระหึ่ม กระเดื่องตึ้บๆ อะไรแบบนั้น

ผมมีทั้งแบบ ที่แถมมา (ราคา 1090) กับแบบ in ear 3000 กว่าบาท ซึ่งแน่นอนเสียงค่อนข้างต่าง แต่ที่ in-ear ราคาแพงแต่ผมว่า คุ้มเพราะ เวลาเราฟังแล้ว ไม่จำเปนต้องเปิดดังให้หูพัง ก็ฟังได้ชัดเจน ไพเราะ เพราะเสียงรบกวนแทบจะไม่เข้ามาเลย แล้วข้อดีอีกอย่าง ถึงราคาจะแพง แต่เค้าแถม voice หรือไอตัวลำโพงมาให้เปลี่ยนอีก 1 คู่เผื่อมันขาดหรือพัง อันนี้ก็ค่อนข้างคุ้มแล้วครับ

เท่าที่ใช้ มาหลายยี่ห้อมาก แต่ละยี่ห้อมันก็ มี คาแรคเตอร์ของเสียงต่างกันไปแหละครับ อยู่ที่คนใช้งานชอบหรือไม่ชอบมากกว่า คอนเสปของ apple คือ ชัดเจน แต่ไม่ได้ดังโหวกเหวก จนหนวกหูครับ

ถ้าไม่เชื่อยังไง ลองกลับไปฟังดูดีๆสิครับ ฟังเพลงเดียวกัน เครื่องเดียวกัน แต่หูฟังคนละอัน บางที คุณอาจจะได้ยินเสียงอะไร ที่ไม่เคยได้ยินมาก่อนจากเพลงก็ได้ รายละเอียดเพลง ออกมาค่อนข้างครบครับ สำหรับ apple

130
แรกผมก็ว่าแปลกๆ

แรกผมก็ว่าแปลกๆ ทำไมเพื่อนผมถึงชอบบอกว่า หูแถมของ Apple ห่วยแตก
เพราะผมฟังหูกับที่แถมมากับ iPod Touch รุ่นต้นปีนี้ เสียงมันก็ชัดดี ฟังดูโปร่งใช้ได้สมราคา 1090 (รุ่นมีไมค์(เจ๊งง่ายจิ๊บ-*-)+ปุ่มปรับระดับเสียง)
ไปๆมาๆ ได้ไปลองฟังหูฟัง Apple รุ่นเก่าถึงได้เข้าใจว่า ทำไมเพื่อรถึงตำหนิ แห่ะ ๆ 3
ส่วน Yuin pk2 จะแนวเป็นกลางๆ เสียงกลางโปร่งใสกระจ่างมากๆ (จนบางเพลงหลุดสายป่านนิดหน่อย) ที่สำคัญ เบส ไม่ค่อยขี้หรี่เท่าไหร่ เบสอาจจะไม่นุ่มแตกกระเพื่อมอย่างของ Koss หรือ sennheiser แต่ก็เหมาะกับคนชอบเพลงหลายๆแนวมาก เสียอย่างคือ design กับผมเคยทำสายในหักมาทีนึงล่ะ แต่ติดประกันซ่อมฟรี เห่อๆ อ่าวมาโฆษณาซะงั้น ตะลึง 2

Satoshi_Zousan's picture
78
ชอบฟังเพลงเช่นกันครับ

ผมก็เป็นอีกคนนึงที่ชอบฟังเพลงมากๆเช่นเดียวกับคุณttuttครับ และค่อนข้างเรื่องมากกับการค้นหาหูฟังที่ดีที่สุด ซื้อหูฟังมาหลายแบบมากๆ ทั้งธรรมดา, in-ear, on-ear ลองมาแล้วหลายยี่ห้อทั้งของappleเอง...Sony...Panasonic...JVC...Audio Techinca...Sennheiser...Beat by dr.Dre...จนมาลงตัวที่Bose
ในส่วนความเห็นของผม หูฟังappleที่แถมมากับเครื่องเล่นไม่ว่าจะเป็น iPod Touch, iPod Nano หรือกับโทรศัพท์อย่างiPhoneนั้น อาจจะไม่ใช่หูฟังที่ดีที่สุดแต่ก็ไม่ได้ขี้เหร่จนเกินไป ผมว่าเขาทำออกมากลางๆสำหรับคนที่ต้องการฟังเพลงทั่วๆไประหว่างเดินทาง ออกกำลังกาย หรืออื่นๆซึ่งคุณภาพเสียงอาจไม่ได้สำคัญมากเท่ากับการได้ยินเสียงเพลงเคล้าไปกับการทำกิจกรรมที่แตกต่างกันไป อีกอย่างผมว่าเป็นที่ตัวเครื่องเล่นด้วยครับ เพลงเดียวกัน มาจากแหล่งเดียวกัน แต่โอนไฟล์ไปยังเครื่องเล่นที่ต่างกัน
อาทิ โอนไปยัง iPhone, Sony เป็นต้น เสียงและคุณภาพที่ออกมายังมีความแตกต่างกันเลยครับ
แต่หากต้องการคุณภาพเสียงที่มากขึ้น ตรงนี้คงจะต้องดูว่าปกติเราชอบฟังเพลงแนวๆไหนเป็นหลัก อาทิ ร็อก ป็อป แดนซ์ แจ๊ส ฯลฯ จุดนี้ต้องยอมรับอย่างนึงว่าหูฟังอันเดียวไม่สามารถให้คุณภาพเสียงตรงกับที่เราต้องการกับทุกประเภทของเพลง แนะนำว่าหากเขามีบริการให้ลองฟังก็ควรจะลองให้พอใจกับความต้องการขอเราก่อน อย่างร้านเครื่องใช้ไฟฟ้าYodobashiที่ญี่ปุ่นที่มีให้ลองฟังทั้งกับเสียงเพลงที่มาตามสาย หรือจะลองกับเครื่องเล่นของเราเองก็ได้ จะได้เป็นการช่วยตัดสินใจก่อนซื้อด้วยครับ
โดยสรุปของผม ความต้องการของแต่ละท่านและแนวเพลงที่ชอบก็มีความหลากหลายแตกต่างกันออกไป ส่วนหูฟังของappleนั้น ไม่ห่วยครับ ทำออกมาได้กลางๆและเหมาะกับราคาของเขาแล้ว เพียงแต่ผมไม่ชอบที่สุด จึงต้องหาซื้อหูฟังใหม่ที่เราชอบครับ

chakapoo's picture
22
^^

หูแถม เสียงไม่ได้น่าเกลียดเท่าไหรหรอกครับ

มีประโยชน์ตรงเร่งเสียง พูดได้ด้วย เปลี่ยนเพลงได้อีก ครบๆ

แต่ถ้าได้ไปลองฟัง รุ่นที่มันดีกว่า ปุ๊ป . . . . .
เราจะมอง หูแถมเปลี่ยนไปเลย จริงๆนะ

ผมเองเคยคิดว่าเฮ้ย เสียงมันดีแล้ว
แม่ผมก็คิดว่าเสียงมันดีแล้ว

พอวันนึงได้ลองเอา ไอโฟนไปเสียบกะ พวก iStuio อะไรทำนองนั้น

ฮืมมมม เสียงบางเสียง จากเพลงเดิม(ที่อยู่ในเครื่องเรา ละก็ฟังบ่อยๆ)

เสียงบางเสียงมันออกมา เสียงทั่วไป แยกหน้าหลังชัดเจน อะไรทำนองนั้น

ผมก็เลยสอย monster Solo มาแล้วเพราะมีปุ่มปรับเสียง ด้วยเพื่อความสะดวก

ถ้าแนะนำก็อยากให้ลองไป จิ้มๆดูตามพวก iStuio สาขาต่างๆครับ
ตอนฟัง หลับตาฟังด้วยนะ จริงๆ

มีความสุข

2BREAKZ's picture
79
ผมว่่าเสียงมันก็ดีออกนะครับ

ไอ้ที่ราคาแพงๆ บางอันยังไม่เท่านี้เลยครับ ของเค้าให้เสียงมาครบครับ ไม่ขาดไม่เกิน

นอกจากอันที่คุณมีอยู่ตอนนนี้มันผลิดมาไม่ดีครับ ผมเองก็เคยซื้อเจออันไม่ดี เสียง Bass น้อยมาก

ยอมรับครับลองฟังแค่แป๊บเดียวเอง ฟังไม่ชัด แต่ซื้อมาแล้วทำไงได้

เลยต้องซื้อใหม่ ก่อนซื้อก็ลองฟังดูอะไครับ

Mixmerize's picture
1480
ขอเป็นอีกคน

ขอเป็นอีกคนที่มิชอบหูฟังแถมจาก Apple เหมือนกัน (เพราะว่าเราสายตึ๊บๆ หัวเราะร่วน )
ป.ล. อยากลองฟังบีทจากคุณหมอเดรดูบ้าง หมดกัน 2

78
คุณหมอเดร

เสียงเบสแน่นดีมาก เหมาะกับเพลงแนวเต้น แร็พครับ
แต่ข้อเสียก็มีบ้าง คือ ข้อต่อตรงear cupที่พับได้นั้น ชำรุดได้ง่ายมากๆ
ถ้าชอบฟังเพลงแนวที่ผมบอกมา โก ฟอ คุณหมอเดรเลยครับ
แต่ถ้าชอบฟังหลายๆแนว ผมว่าBOSEน่าจะครอบคลุมมากกว่า

4320
Beat by Dr.Dre

ยืนยันว่าเสียงดีมากครับ
ไม่ใช่ตึ๊บอย่างเดียวนะ มันมาครบนะ
มิติก็ดีใช้ได้เลยครับ เสียงกว้างทีเดียว

54
+1 ครับผม ชอบเสียงของ Dr.Dre

+1 ครับผม ชอบเสียงของ Dr.Dre มีปัญหา อย่างเดียว คือมันแบบ พังง่าย มาก

sajiro's picture
1179
ทอปชอบของ Phillip ครับ

เสียงใสดี ส่วนหู Apple เคยใช้กับ iPod Nano เมื่อนานมาแล้ว ก็เสียงดีอยู่นะครับ
ค่อยข้างถูกใจ เพราะทอปไม่ชอบเสียงเบส มันกระเทือน ฮ่าๆ

ปล.ของ Phillip ที่ใช้ทอปเลือกแบบที่ไม่ได้เร่งเบสนะครับ มีความสุข

Epsilon's picture
169
ถ้าา

ถ้าชอบเพลงแนวPOP
ใช้หูฟังอะไรดีครับ มีแนะนำมั้ย

79
ผมว่่า Best by Dr.Dre ห่วยครับ

ผมเองไม่ได้มีอคติกับ Best นะครับ ยิ่งในทางทำเพลงแล้วผมยอมรับครับว่า Dr.Dre นี้สุดยอดของ Wset Side เค้าสร้างศิลปเก่งๆเยอะครับ Snoop Dog, Eminem, 50Cent และอื่นๆ

แต่ทางด้านหูฟังละก็ เค้ายังอยู่แค่เริ่มต้นเองครับ ถ้าเปลี่ยบเทียบกับราคาหมื่นกว่าๆวัสดุได้แค่นี้ เป็นผมนะ...ไม่ซื้อครับ
มียื้ห้ออื่นเสียงดีราคาถูกกว่าเยอะครับ เช่น Sennheiser, HDJ 2000 เค้าทำจากไทเทเนียมอะครับ

ถ้าไครมีเงินและตามแฟรชั่นก็ซื้อได้ครับ แล้วแต่สะดวกนะครับ

ผม

4320
หมื่นกว่าๆเลยเหรอครับ

รุ่น in ear มันไม่ถึงนี่นา หรือเค้าปรับราคาแล้ว
รุ่นที่เป็น fullsize ผมยังไม่ได้ลอง แต่ดูแล้ววัสดุก็ดูจะเปราะบางจริงๆแหละ

Mixmerize's picture
1480
;)

Beat ครับ ไม่ใช่ Best อ่ะ แน่นอน

78
ครับ

แล้วแต่ความชอบส่วนตัวของแต่ละท่านครับ
หูฟังบางรุ่นบางยี่ห้อ ได้รับคำคะแนนนิยมตลอดจนเสียงวิจารณ์จากนักวิเคราะห์ส่วนใหญ่ที่่ดีมากๆ
แต่ก็มีไม่น้อยในเสียงวิจารณ์เหล่านั้นที่ออกมาว่าไม่ดีเอาเสียเลย แย่บ้าง ผิดหวังบ้าง ต่างๆนานา
สรุปคือต้องลอง(หลับตา)ฟังและเลือกด้วยตัวเองดีที่สุดครับ

ToboTi's picture
26
ของอย่างนี้นานาจิตตังครับ

ของอย่างนี้นานาจิตตังครับ ถ้าชอบ มีเงิน ก็ซื้อไปเถอะครับ อย่าไปซีเรียส
แนะนำเวปหูฟังหน่อยก็แล้วกัน http://www.munkonggadget.com/
ไม่มีส่วนได้เสียนะ แค่ชอบสไตล์พี่แกเวลารีวิวหูฟังแค่นั้น

130
ผมก็ซื้อ Yuin PK2 กับ Shure

ผมก็ซื้อ Yuin PK2 กับ Shure SRH 440 จากร้านนี้แหละครับ
เพราะสามารถขอ Test หูได้ครับ ทางร้านก็มีช่างซ่อมในตัวด้วย ก็คิดว่าดีกรีที่นี้ใช้ได้ครับ

โอ๊ะไม่ได้มาเพื่อ โฆษณานะครับ เอิ๊กๆ

ikok's picture
10285
มาแจมด้วย

สำหรับผมแล้ว... ผมเฉย ๆ ครับ ๕๕๕๕๕

เป็นอีกคนที่เล่นดนตรีเหมือนกัน แต่ส่วนใหญ่แล้วผมฟังเสียงพูดจากรายการ podcast เป็นส่วนใหญ่ เลยเฉย ๆ กับตรงนี้ครับ แบร่..

79
หมื่นห้านิดๆอะครับ สีดำ

รุ่นน้องสั่งมาใช้อยู่ ในไทยก็หมื่นสองละมั้ง แถมถ้าเป็นสีม่วงหรือสีอื่นๆที่ไม่ใช้แค่ดำ,ขาว ก็แพงมากขึ้นตามระเบียบ
Beat ไม่สามารถบิดงอได้ เป็นพลาสิก

Pioneer HDJ 2000 Titanium ตอนนี้บางร้านเหลือ 9500 ลดจาก 12500 แค่วัสดุก็ต่างกันแล้วครับ
DJ World ใช้ HDJ กันสะส่วนใหญ่ครับ Beat จะเห็นโปรโมรใน M.V. มาก แต่ใช้งานจริงไม่ได้เรื่องอะครับ (ความคิดส่วนตัวนะ)

images.jpg images1.jpg
78
BOSE

ปัจจุบันนี้ก็ใช้ตัวนี้อยู่ครับ BOSE QUIETCOMFORT 15 เมื่อก่อนใช้เป็นรุ่น On-ear เสียงดีมาก แต่รู้สึกไม่ค่อยสบายหู ใส่นานๆแล้วเจ็บใบหู (บางคนก็ว่าไม่เจ็บนะครับ)เลยให้น้องชายเอาไปใช้ต่อ
เสียงนิ้งมาก แต่เวลาใส่วิ่งหรือออกกำลังกายแล้วเทอะทะเกะกะพอสมควรครับ

jnewclear's picture
2
New Designs

แนะนำดีไซน์ใหม่ครับ PHILIPS อ่ะ แน่นอน
http://www.toaheadphones.com/#/main

calvinbas's picture
5
ชอบ อินเยียร์ครับ แต่

ชอบ อินเยียร์ครับ แต่ แพงหง่ะของแอปเปิ้ล เลยไปเอาของ sennheiser