แบต MBP ใช้งานได้น้อยลง ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

ketto's picture
106
เพิ่งซื้อ MBP 2.4 GHz มาเมื่อเดือนมิถุุนายน
ตอนแรกๆใช้งานแบตได้ทั้งวี่ทั้งวัน ประมาณ 7-8 ชั่วโมง แต่มาตอนนี้
อยู่ได้ประมาณ 4 ชั่วโมงเองค่ะ ลอง Calibrate Battery แล้วก็ใชได้ประมาณ 4 ชม.เหมือนเดิม
เอาเครื่องไปให้ iStudio เชียงใหม่ เช็คดู เค้าก็บอกว่า แบตเตอรี่ ปกติ

ไม่รู้จะทำยังไง เพราะมันใช้งานได้น้อยลงจากเดิมจริงๆอ่ะค่ะ หรือมันเป็นปกติคะ
รบกวนช่วยชี้แนะด้วยค่ะ.... สงสัย?

Nu-eMMa's picture
1837
ปกติค่ะ

มันอยู่ที่การใช้งานด้วยค่ะ ปกตินะค่ะ ยิ้ม 7-8 นี้ เล่นอะไรมั่งละค่ะ ถึงอยู๋ได้

แค่เล่นเน็ตทั้งวันก้อไปเยอะละค่ะ แต่ถ้าเปิดไว้เฉยๆ น่าจะได้ นะ นาน ขนาดนั้น

106
อ่า...สงสัยช่วงแรกจะเปิดแล้วนั่งดูเฉยๆ

ยังทำอะไรไม่เป็นแน่ๆเลย.... แบร่..
ถ้าปกติ ก็ค่อยสบายใจหน่อยค่ะ
ขอบคุณค่า

ekkapol's picture
27
ผมก็ใช้ได้ 4 hrs ครับ

ปกติผมก็ใช้ได้ 4hrs ประมาณนี้อ่ะครับ

แต่เมื่อวาน ปิดไฟคีย์บอร์ด ปรับจอสว่างน้อยๆ ปิดเสียง เล่นได้ประมาณ 5 ชั่วโมงเลยครับ

demon014's picture
82
ปิดไฟคีย์บอร์ดยังไงนะครับ -

ปิดไฟคีย์บอร์ดยังไงนะครับ - -* จอสว่าง เวลาเล่น ผมปรับเหลือ1ตลอดเลย งิงิ

106
ความสว่างหน้าจอ ก็ปรับแค่ 1-2 เหมือนกันค่ะ

ไฟคีย์บอร์ดปิดได้ด้วยเหรอคะ.....ปิดไม่เป็นด้วยค่ะ ฮี่ๆๆ อาย

monstop's picture
104
แสงkeyboard

กดf5ลดแสง
กดf6เพิ่มแสงอะครับ

bugbunny's picture
66
อะครับถูก

อะครับถูก