ถามเรื่องแบตครับ

demon014's picture
82
คือ 1. ผมโหลดบิททิ้งไว้ แล้วเสียบปลั๊กคาไว้ เครื่องไม่มีปัญหาใช่มั้ยครับ....
2.แล้วเวลาใช้ แล้วใช้จนแบตหมด แบตจะมีปัญหารึป่าวครับ
3.ขอถามแถมท้าย macbook pro 13 ตัวล่าสุด ลง xp sp3 ได้สมบูรณ์รึป่าวครับ . . . . หาๆอ่านดูมีแต่ sp2 เลยไม่แน่ใจ
ขอบคุณครับ

Epsilon's picture
169
ของผมนะครับ

1.ไม่มีปัญหาคับ
2.ไม่ควรใช้จนแบตหมดครับ เกือบๆ หมดก็ชาร์จได้แล้วคับ
3.ลงxp sp3 ได้สมบูรณ์คับ ไม่มีปัญหาใช้อยู่คับ

82
ขอถามอีกรอบนึงครับ windows 7

ขอถามอีกรอบนึงครับ windows 7 ultimate จะได้มั้ยยครับบ

minemind's picture
3876
windows 7 Ultimate x64 ไม่มีปัญหาครับ

driver ครบถ้วน สมบุรณ์ ให้เืพื่อนๆลงหลายคนแล้วครับ

ekkapol's picture
27
ถ้าแบตเต็ม ...

ผมสงสัยด้วยคนอ่ะครับ

ถ้าแบตเต็มแล้ว แต่เราไม่ถอดปลั๊กออก
1. แบตจะนับ cycle count รึเปล่าครับ ?
2. แบตจะเสื่อมเร็วรึเปล่า ?
3. หรือเครื่องจะตัดระบบไปใช้ไฟจากกระแสโดยตรงครับ

คือเล่นบ่อยอ่ะครับ ไม่อยากให้ cycle count ถึง 1000 เร็วไป > <

monstop's picture
104
ตามที่เข้าใจ

ตามที่ผมอ่านจากเวปนี้มาเหมือนกันนะครับ
ผมเข้าใจว่าเสียบทิ้งไว้มันไม่นับcycle countนะครับ
แต่ก็ควรมีให้เครื่องได้ใช้แบตมั่งไม่ใช่ชาร์จอย่างเดียว
แล้วก็ควรcalibrate batบ้างประมานเดือนสองเดือนครั้งอ่ะครับ
http://www.macmuemai.com/content/184
ตามลิงค์นี้เลยครับพี่ก๊อกเค้าสอนการcalibrateเอาไว้ลองไปอ่านดูครับ

monstop's picture
104
เกี่ยวกับแบต

http://www.macmuemai.com/content/183
http://www.macmuemai.com/content/185
linkอื่นๆที่เกี่ยวกับแบตครับเผื่อเป็นความรู้จากพี่ก๊อกอีกเช่นเคย

ikok's picture
10285
ตอบครับ

ผมโหลดบิททิ้งไว้ แล้วเสียบปลั๊กคาไว้ เครื่องไม่มีปัญหาใช่มั้ยครับ

ในระยะสั้นไม่มี แต่ในระยะยาวไม่แน่ครับ

82
ระยะสั้นหมายถึงกี่ ชม ครับ

ระยะสั้นหมายถึงกี่ ชม ครับ ผมเสียบประมาน 7 ชม มั้ง ดึก ถึงเช้า ไปร.ร.

10285
ผมหมายถึงแบบนี้ครับ

ระยะสั้นหมายถึง นาน ๆ ทำที แบบว่าเสียบปลั๊กข้ามคืนไว้ เดืนอละหน สองหนอะไรทำนองนี้ไม่น่ามีปัญหานะครับ

แต่ถ้าทำบ่อย ๆ ทำทุกวัน แบบนี้แบตฯจะค่อย ๆ ตายโดยที่เราไม่ทันได้ใช้ครับ เห็นผลเป็นแบบนี้

การที่เราเสียบปลั๊กไว้ตลอด แต่จริง ๆ แล้ว หลังจากที่เครื่องรับรู้ว่าแบตเต็ม เขาจะให้ไฟผ่านไปทางอื่น ไม่เข้าแบตฯ แล้วต่อจากนั้นตัวแบตฯ จะค่อย ๆ คายประจุเอง (1-2%) ซึ่งพอเครื่องรับรู้ว่าแบตฯไม่เต็ม เขาก็จะตัดไฟเข้าชาร์จแบตฯ ต่อจนเต็ม 100 แล้วก็ตัดไฟไปทางอื่นหลังจากแบตฯเต็มแล้ว

จะเป็นแบบนี้ไปเรื่อย ๆ ตลอดเวลาที่เราเสียบชาร์จแบตฯคาเอาไว้ครับ

การเสียบแช่ไว้ไม่ได้หมายความว่าแบตฯ จะหยุดคายประจุ หรือ cycle รอบการชาร์จจะหยุดอยู่กับที่นะครับ เป็นความเข้าใจที่คลาดเคลื่อน .. เพราะว่าเป็นธรรมชาติของแบตฯที่จะคายประจุเมื่อเวลาผ่านไปเองครับ

ทีนี้ การชาร์จช่วงสั้น ๆ 1-2% บ่อย ๆ ไม่เป็นผลดี เพราะไม่มีการเคลื่อนไหวของประจุในลักษณะที่ช่วยให้เซลตื่นตัวและทำงานอย่างที่ควรจะเป็น ผลที่ตามมาคือ เซลที่ไม่มีการเคลื่อนไหวเลย เขาจะค่อย ๆ ตายไปเอง และกว่าที่คนใช้ทั่วไปจะรับทราบตรงนี้ก็ตอนที่หิ้วเครื่องไปทำงานนอกสถานที่ หลังจากที่เสียบชาร์จคาโต๊ะมาตลอดหลายเดือน .. แล้วเครื่องไม่เก็บไฟแล้ว

เป็นประมาณนี้ครับ

82
windows7 alienware

windows7 alienware จะได้มั้ยหนอออ กำลังโหลด

PS's picture
80
ถ้าแบบนี้ล่ะ

ถ้าใช้จนแบ็ตฯเกือบหมด แล้วเสียบชาร์จทิ้งไว้จนกระทั่งเช้าเป็นประจำ แบ็ตฯจะเสื่อมไหม

10285
น่าจะครับ

แต่น่าจะเสื่อมช้ากว่าเสียบเอาไว้ตลอดเวลาครับ

PS's picture
80
...แปลว่า

แปลว่าไม่ควรเสียบชาร์จไว้ทั้งคืน แต่ให้ชาร์จไว้ พอเต็มแล้วดึงออกทันทีใช่ไหมครับ

82
ถ้าผมเสียบไว้ แล้วโหลดบิต 7

ถ้าผมเสียบไว้ แล้วโหลดบิต 7 8 ชม คงไม่เป็นไรนะครับ

minemind's picture
3876
ขอสักหน่อย

เรื่องแบตเตอร์รี่ คุณ monstop แนะนำกระทู้ไว้

ส่วนเรื่องการใช้งานอย่างไร แล้วแต่ความพอใจของเจ้าของครับ