ปรึกษาเรื่องการซื้อ Macbook Pro ครับ

ekkapol's picture
27
คืออีกไม่กี่วันนี้ ผมจะไปถอย MBP แล้วครับ แล้วมีปัญหาที่คิดไม่ตกอยู่ อยากจะขอคำปรึกษาท่านผู้รู้หน่อยครับ

1) ผมจะซื้อ MBP 13' 2.4GHz Core 2 Duo หรือ 15' 2.4GHz Core i5 ดีครับ ? (ราคาแตกต่างกัน 21,000 บาท)
2) จะซื้อที่ U-Store ของทางมหาิวิทยาลัย (มช) หรือว่าจากร้านตัวแทนอีกร้านนึงดีครับ ? (ได้ราคานักศึกษาเหมือนกัน) กลัวว่าซื้อที่ U-Store จะได้ของเก่าอ่าครับ
3) Film กันลายที่หน้าจอควรจะติดดีมั้ยครับ การใช้งานผมไม่ค่อยโหดมาก แต่เวลาเห็นเป็นฝุ่น ผมชอบเอานิ้วเปล่าๆนี่ไปเช็ดเลยอ่ะครับ .. มันจะทำให้จอ Glossy เป็นรอยรึเปล่า
แล้ว Film กันลายหน้าจอนี่มีแบบไหนบ้าง
4) กระเป๋าสำหรับใส่ MBP ยี่ห้อไหนสวยๆ พอจะแนะนำบ้างครับ ไม่รู้จริงๆ (แต่ปลายเดือนจะไป BKK กะว่าจะดูที่ Loft Siam discovery)
5) อ่านเจอมาว่า Al unibody จะไม่เป็นรอยง่าย รบกวนยืนยันหน่อยครับ

การใช้งานของผมก็ไม่หนักหนาสาหัสมากครับ ใช้เพื่อการศึกษา ความบันเทิง เช่น เล่นเน็ตทั่วไป ฟังเพลง ดูหนัง แชท
ผมไม่เล่นเกมที่ใช้กราฟฟิกสูงเท่าไหร่ครับ (ไม่ค่อยชอบเล่นเกมด้วยครับ)

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำ เด็กใหม่ไม่รู้ประสีประสาด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ikok's picture
10285
ตอบครับ

1) ผมจะซื้อ MBP 13' 2.4GHz Core 2 Duo หรือ 15' 2.4GHz Core i5 ดีครับ ? (ราคาแตกต่างกัน 21,000 บาท)

ถ้าไม่ได้ต้องการเครื่องทำงานกราฟฟิกหรือว่าเกมตามที่อธิบายมา เครื่อง macbook pro 13 นิ้วตัว 2.4GHz ดีกว่าครับ ประหยัดกว่ากันเยอะเลย

2) จะซื้อที่ U-Store ของทางมหาิวิทยาลัย (มช) หรือว่าจากร้านตัวแทนอีกร้านนึงดีครับ ? (ได้ราคานักศึกษาเหมือนกัน) กลัวว่าซื้อที่ U-Store จะได้ของเก่าอ่าครับ

ซื้อที่ไหนก็ไม่ต่างกันครับ ถ้าได้ spec เดียวกัน ดู spec คร่าว ๆ ได้จากที่นี่ครับ

3) Film กันลายที่หน้าจอควรจะติดดีมั้ยครับ การใช้งานผมไม่ค่อยโหดมาก แต่เวลาเห็นเป็นฝุ่น ผมชอบเอานิ้วเปล่าๆนี่ไปเช็ดเลยอ่ะครับ .. มันจะทำให้จอ Glossy เป็นรอยรึเปล่า แล้ว Film กันลายหน้าจอนี่มีแบบไหนบ้าง

เรื่องนี้เป็นความสบายใจส่วนบุคคลครับ ถ้ากลัวมากก็ติดครับ

4) กระเป๋าสำหรับใส่ MBP ยี่ห้อไหนสวยๆ พอจะแนะนำบ้างครับ ไม่รู้จริงๆ (แต่ปลายเดือนจะไป BKK กะว่าจะดูที่ Loft Siam discovery)

อันนี้ก็เลือกตามที่ชอบเลยครับ กระเป๋าโน๊ตบุค 13-15 นิ้วเอามาใส่ด้วยกันได้ มีให้เลือกเยอะด้วย ยิ้ม

5) อ่านเจอมาว่า Al unibody จะไม่เป็นรอยง่าย รบกวนยืนยันหน่อยครับ

ผมไม่ได้สังเกตครับ เรื่องนี้ขอผ่านครับ แห่ะ ๆ 1

monstop's picture
104
ผมว่า...

1.ถ้าไม่ได้ใช้งานอะไรหนักแล้วก็ไม่ได้ชอบจอใหญ่ๆผมว่า13"ก็น่าจะพอนะครับ(เครื่องไม่หนักเท่าด้วย)
2.อันนี้ผมไม่รู้อ่าแต่ผมซื้อU-store ABACอะครับเปิดกล่องใหม่เลยต่อหน้าครับ
3.ผมคิดว่ามันไม่เป็นรอยง่ายๆนะผมก็ชอบเช็ดบ่อยๆเหมือนกันไม่ได้ติดกันรอยด้วย
ใช้มาอาทิตย์กว่า(แค่นั้น)ยังไม่เป็นรอยครับ
มันเป็นแบบแก้วเลยเหมือนกระจกหน้าต่างอะไรงั้นไม่เป็นรอยง่ายอะครับผมว่า
แต่จะเปนรอยนิ้วมืออันนี้เป็นมากครับ
กันรอยหน้าจอมีหลักๆสองแบบคือ
แบบใสๆธรรมดาเงาๆเหมือนหน้าจอเดิม
กับแบบantiglareแบบด้านลดแสงสะท้อน
แต่สีหน้าจอจะไม่สดแล้วก็จะไม่ชัดเท่าเดิมสีจะป็นจุดๆจากที่ดูของเพื่อนมานะครับ
แล้วก็มีหลายยี่ห้อนะครับลองดูเอา
4.อันนี้แล้วแต่รสนิยมคนนะครับผมไม่รู้แต่ผมใช้ของPaul SmithลายรถMini Cooperอ่ะครับ
5.ก็ไม่เป็นรอยง่ายจริงๆครับถ้าใช้ดีๆแต่ขูดอะไรแรงๆก็เป็นรอยได้
เคยมีเพื่อนบอกว่าเคยเห็นของคนนึงตอนแรกดูสวยมากไม่ได้ใส่กันรอยอะไรเลย
แต่พอขอดูข้างล่างนี่ลายตรึมครับ

ปล.ผมไม่ใช่ผู้รู้นะครับมือใหม่มากๆเหมือนกัน
มาช่วยบอกตามความคิดหน่ะครับ

Guitarpicking's picture
89
U-Store

เป็นของใหม่ชัวร์ๆ ร้อยเปอร์เซ็นต์เจ้าคะ ยิ้ม
(รู้อยู่เรื่องเดียว)

minemind's picture
3876
ตัวโชว์ก็มีขายนะ เอ๊อ

ตอนนั้นที่พาเพื่อนไปซือแล้วของหมด พี่เค้าบอก "ตัวโชว์พี่ก็ขายนะน้อง"

Gilbert's picture
53
เรื่อง al unibody

เรื่อง al unibody ผมว่าถ้าเงินเหลือก็ติดเถอะ เป็นรอยยากก็จริงเเต่ถ้าเป็นขึ้นมาเเล้วจะเสียดายนะ
(เเต่พนักงานเคยเอาป้ายราคาเครื่องพลาสติกใสๆขูดให้ดูไม่เป็นรอยจริงครับ)

gigaray's picture
35
ถ้ามีสิทธิ์ก็ซื้อ U-store

ถ้ามีสิทธิ์ก็ซื้อ U-store ดีกว่า เอาส่วนต่างมาลง accessory

ekkapol's picture
27
ซื้อมาแล้วครับ ^^

ผมซื้อ MBP มาแล้วครับ ซื้อจาก U-Store ในมหาลัยนี่แหละครับ

ที่จริงก็ซื้อมาได้ 2 วันแล้วล่ะครับ ใช้เงินเก็บตัวเองซื้อ .. ตอนนี้ก็เลยกินแกลบ ทั้งๆที่ยังต้นเดือนอยู่เลยอ่าาา

ยิ้มทั้งน้ำตา แป่ววว

ikok's picture
10285
เอาน่าครับ :)

ยินดีกับเครื่อง mbp ตัวใหม่ด้วยนะครับ ยิ้มปากกว้าง

keep_kim's picture
379
ยินดีกับ MBP ด้วยครับ

ยินดีกับ MBP ด้วยครับ ผมซื้อที่ U-STORE เหมือนกันคับ เล่นอยากมันส์มือเลยตอนนี้ มีความสุข