แก้อย่างไงครับ

pincalet's picture
20
จากที่ผมได้ลองลงวินโดว์ไปแล้ว แต่มันไม่สำเสร็จ คือว่า ลงเสร็จพอเครื่องรีบู๊ท มันก็ขึ้นหน้าจอสีฟ้าว่า no disk อะไรประมานนี้ครับ
จากนั้นผมกลับมาหน้า mac อีกทีแล้วลบ windows ไป แล้วผมก็ปิดเครื่อง พอเปิดมาอีกทีหลังจากที่มันขึ้นเป็นหน้าจอสีขาว (แต่ยังไม่ขึ้นlogo apple) แล้วมันก็ปรากฎหน้าจอสีดำ แล้วบอกว่า No bootable device -- insert boot disk and press any key
ผมต้องกดปุ่ม power ค้าง แล้ว กดเปิดเครื่องใหม่ แล้วต้องกด option ค้างเพื่อเลือก เข้า macintosh
(ซึ่งมีmacintosh อย่างเดียวไม่มีไอคอนwindowให้เลือกแล้ว) ถึงจะเข้าได้
เป็นอย่างงี้ทุกครั้งที่เปิดเครื่องอะครับ พอจะมีทางแก้มั้งหรือป่าวครับ

minemind's picture
3876
ไม่รู้ว่าจะได้มั้ย

ตอนนี้ลองเข้าไป set startup disk บน osx ดูนะครับ

System Preference -> Startup Disk -> เลือกที่ Macintosh HD แล้ว restart ครับ

http://www.macmuemai.com/forum/topic/3247 อันนี้เป็นกระทู้ที่มีปัญหาคล้ายๆกัน ถ้าได้ลงโปรแกรมพวก paragon ntsf หรืออะไรที่พวกนี้ ก็ลองลบออกดู แล้วค่อยลงใหม่ครับ

20
ชอบคุณครับผม ^__^

ชอบคุณครับผม ^__^

toffykapook's picture
248
โห

จีบกันสินะเนี่ย >>>ชอบคุณครับผม<<< หัวเราะร่วน 2 ทีด้วยเน้นสุดๆ

3876
พิมพ์ผิดมั่งเหอะ

หัวเราะร่วน เอาสาวๆมั่งได้ป๊ะ

ikok's picture
10285
:D

ขอแสดงความยินดีกับน้องต่ายด้วยนะครับ หัวเราะร่วน

pippo's picture
2469
555

อันนี้อย่างฮา

หัวเราะร่วน

20
ขอบ"" = , = เสียเลย

ขอบ"" = , = เสียเลย ฮ่าๆๆ

3876
เมพครับ

ผมหน้าตาดีใครก็รักครับ หัวเราะร่วน

Nu-eMMa's picture
1837
555

หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

เสียใจจังไม่คิดว่าพี่ต่ายเป่น คนประเภทงี้ หลอน