สอบถามเกี่ยวกับการซื้อMacProหน่อยครับ

longdo's picture
2
ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนนะครับ ว่าผมเพิ่งจะผ่านเข้ามาที่เวบนี้ แล้วก็คิดว่าคงจะมีผู้ที่พอจะช่วยเหลือตอบคำถามผมได้
ผมก็เลยแวะมาสมัคร แล้วก็โพสต์ทันทีเลย บางทีผมอาจจะโำพสต์ผิดที่ ก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยละกันนะครับ

มาเข้าเรื่องเลยละกัน^^" คือตอนนี้ผมสนใจที่จะซื้อMac Pro น่ะครับ แต่ผมก็ไม่ได้ศึกษารายละเอียดอะไรเท่าที่ควร
ซึ่งสิ่งที่ผมอยากทราบก็คือ ถ้าผมซื้อตอนนี้ตัว 13' 2.4Ghz มันจะคุ้มเปล่าครับ เพราะผมเคยได้ยินมาว่า ถ้าAppleออกตัวใหม่มา ตัวเก่าก็จะลดค่อนข้างเยอะเหมือนกัน แล้วพอดีช่วงนี้มันมีลงi5กับi7 ในตัว15'กับ17' ผมควรจะรออีกหน่อยมั้ยครับ เพื่อที่ให้i5มาลง13' ตัวเก่าจะได้ลดลงมาอีก กลัวว่าซื้อไปไม่ทันไรแล้วมันมาลดจะเสียดายน่ะครับ-0- แล้วถ้าซื้อ จะซื้อที่ไหนดีสุดครับ เพื่อนผมเค้าแนะนำให้ซื้อผ่านApp store แล้วถ้าซื้อส่วนใหญ่จะได้ของแถมอะไรบ้างหรอครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบมากๆนะครับ

nickoe's picture
4320
อ่า...

จะซื้อตอนไหนก็คุ้มครับ ซื้อก่อนได้ใช้ก่อน
อย่าคิดว่าซื้อแล้วเปลี่ยนรุ่นมันจะไม่คุ้มครับ
เป็นความคิดที่ไม่ถูกสักเท่าไร เพราะถ้าเราใช้งาน
ได้ไม่ถึง มันก็เท่านั้นครับ

ส่วนซื้อที่ไหน ถ้าอยากลองเล่นก่อน ก็ไปที่ร้านขาย mac ทั่วไป
หรือถ้าสนใจอยากสั่งทาง online มากกว่าก็
http://store.apple.com/th

ป.ล. รุ่นที่เจ้าของกระทู้อยากได้เรียกว่า macbook pro นะครับ
ไม่ใช่ mac pro ส่วนซื้อผ่าน app store นี่มันขายเฉพาะโปรแกรม
ของ iPad iPhone ครับ

monstop's picture
104
จริงๆถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนะ

จริงๆถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนะ
ไอตัว13"มันก็เพิ่งอัพเกรดพร้อมกะพวก15"นะครับ
แต่มันไม่ได้มาใช้พวกcore i เหมือนตัว15" 17"
เหมือนผมจะเคยอ่านเจอเหตุผลทำไมถึงตัว13"เค้าไม่ใช้core i
แต่ผมจำไม่ได้แล้วว-*-
ผมก็เพิ่งถอย15" core i7มาได้อาทิตย์นึงเองอ่ะ
ยังมือใหม่เหมือนกัน แหะๆ
แล้วก็ถ้าจะซื้อแล้วเป็นนศ.บางที่ ที่มีu-storeจะซื้อได้ถูกกว่านะครับ
ส่วนเรื่องของแถมคิดว่าร้านส่วนมากไม่น่าจะมีแถมอะไรให้นะครับเท่าที่รู้
แต่จะมีถ้าซื้อพวกprotectorอะไรต่างๆบางอย่างจะลดให้10%แค่นั้นอ่ะครับ

pincalet's picture
20
เห็นด้วยกับ จขกท 1

เห็นด้วยกับ จขกท 1 ครับ
เห็นรุ่นพี่ผมบอกว่า ซื้อต่างประเทศมันถูกกว่านิดๆ แล้วก็ได้แถม ipod touch8Gb ด้วยครับ
แล้วสั่งซื้อออนไลน์ถูกกว่า 2-4 พัน เซฟตังครับ เอาเงินที่เซฟไปซื้อพวก iwork apple care ดีกว่าครัีบ

nickoe's picture
4320
เรื่องของแถม

มันแล้วแต่ช่วงเวลาครับ
ส่วนใหญ่จะแถมให้พวกนักศึกษา
ที่มาซื้อตามโปรโมชัน
คนธรรมดาหมดสิทธ์
ประเทศเราไม่มีนะครับ

teesuwan's picture
12
อยากได้ก็ซื้อเลยครับ

ผมก็เพิ่งจะซื้อมาได้ไม่กี่วัน..เมื่อก่อนก็คิดว่าจะรอ......
แต่ไม่รู้ว่าจะต้องรอถึงเมื่อไหร่...แล้วมันก็มีรุ่นใหม่ๆออกมาเรื่อยๆ
ไม่หยุดสักที...สุดท้าย..คิดว่าจะรอมันทำไมเนี้ย...อยากได้ตอนนี่อะ..
ว่าแล้วก็...ซื้อผ่านเวป..เลยอะครับ....
ความกังวัลหายไปทันทีที่ MBP 13.3 เดินทางมาถึง...
แล้วก็กลายเป็นความสุขที่ได้ใช้มัน...ฮ่าๆๆๆ

longdo's picture
2
ครับผม

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากทุกๆท่านมากนะครับ ตอนนี้ก็พอจะได้คำตอบอยู่ในใจแล้ว ;D