ขอความเห็นหน่อยครับ

iMai's picture
42
รบกวนถามทุกท่านครับว่า เครื่องจิลเบรค กับไม่ จิล จะมีข้อดี เสีย ต่างกันอย่างไรครับ

ikok's picture
10285
ตอบครับ

ความเห็นผมนะครับ

เครื่องเจล

• ชีวิตโลดโผน เผลอ update ไม่ได้ ต้องคอยตามข่าวจากทางฝั่ง dev ตลอด
  • ความคิดที่ว่าเครื่องเจลแล้วสามารถทำให้ทำอะไรได้อย่างที่ใจอยากจะทำ <-- ผมคิดว่านี่เป็นความเข้าใจที่ผิด เพราะจากเหตุผลข้อแรก ต้องรู้ตัวว่าทำอะไรอยู่ และอะไรที่ทำไม่ได้บ้าง สรุปมีข้อจำกัดนู่นนี่นั่นอยู่บนความอิสระที่ได้
  • ถ้าทำอะไรผิด มีโอกาสที่เครื่องจะเป็นที่ทับกระดาษ
  • ถ้าทำอะไรผิด ต้องหาทางแก้เอง ไม่มี support นี้แบบเป็นทางการ และการจะแก้เอง ทำให้เสียเวลามากในหลายกรณี (เช่นการ restore กลับแล้วมานั่งไล่ update ใหม่ ไหนจะห่วงเรื่อง backup ข้อมูลที่มีอยู่เดิมอีก ฯลฯ)

เครื่องไม่เจล

• ไม่ต้องกังวลทุกกรณีด้านบนครับ แบร่..
nickoe's picture
4320
ฮา

ที่ทับกระดาษราคาสองหมื่นหก
ฮิ้ววววว

sajiro's picture
1179
นั่นสินะครับ

แห่ะ ๆ 3 แห่ะ ๆ 3